ระยะนี้ ทำไมเจอแต่คนเป็นโรคภูมิแพ้ หรือแพ้อากาศ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ระยะนี้ ทำไมเจอแต่คนเป็นโรคภูมิแพ้ หรือแพ้อากาศ

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Wed Nov 24, 2010 9:14 am

จากการที่เคยทนทุกข์ทรมาณกับการเป็นโรคภูมิแพ้ ตั้งแต่เข้ามาเป็นนิสิตของมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ปี 2515 แล้ว ตอนที่อยู่ที่ต่างจังหวัดที่จังหวัดแพร่ ผมไม่เคยมีประสบการณ์ หรือไม่รู้ว่า คำว่าแพ้อากาศนั้น มันเป็นอย่างไร พอมาประสพด้วยตัวเอง จึงรู้ว่ามันทรมาณขนาดไหน ยิ่งต้องมาทานยากดภูมิ ได้แก่พวกยา แอนตี้ฮีสตามิน ก็ดูเหมือนว่า มันช่วยแก้น้ำมูกไม่ให้ไหลได้ แต่อาการกลับหนักยิ่งขึ้นเรื่อยๆ ทั้งสภาพจิตใจ อารมย์ และผลของการทำงานมันแย่ไปหมด จึงได้ตั้งใจไว้ว่า ในเมื่อเรารักษาตัวเองให้ทุเลาและดีขึ้นแล้ว ก็ไม่อยากให้คนอื่นที่มีลักษณะเดียวกันต้องเดือดร้อนเช่นเรา จึงได้แนะนำเอาเห็ดเป็นยา ที่ช่วยแก้ปัญหาเกี่ยวกับสร้างภูมิให้แก่ร่างกาย และในระยะยาว จะช่วยแก้ปัญหาโรคภูมิแพ้ ที่ใครต่อใครๆบอกว่า ไม่มีทางรักษาให้หายได้ นอกจากจะผ่าตัด หรือจี้ด้วยไฟฟ้า ทำให้ช่วงนี้ มีคนที่เป็นโรคภูมิแพ้มากเหลือเกิน ที่มาขอความช่วยเหลือ แม้กระทั่ง เมื่อเร็วๆนี้ ผมได้ไปซื้อโจ๊กแต้จิ๋วแถวโรงแรมแมนฮัตตัล ตรงข้ามนวนครอยู่บ่อยๆ แต่ก็มักจะเจอแกปิดร้านหลายครั้ง เลยถามว่า เป็นเพราะอะไร แกก็บอกว่า เป็นเพราะว่า แกต้องพาลูกทั้งสองคนที่แพ้อากาศ แล้วหมอบอกว่า กำลังจะเป็นไซนัส แล้วแกก็ไม่ค่อยมีเงินที่จะพาลูกไปรักษา ผมได้ฟังดังนี้ก็ใจอ่อน ก็เลยเอาเห็ดเป็นยาไปให้ได้สัก 5 วันเท่านั้น วันนี้ พอไปซื้อโจ๊กจากแกอีก ปรากฎว่า แกไม่เอาเงิน เพราะแกบอกว่า ลูกของแกหายใจได้ และนอนหลับสบายดีที่ไม่เคยนอนหลับอย่างมีความสุขเช่นนี้มานานแล้ว นี่มันอะไรกัน เดี๋ยวนี้ ลูกเด็กเล็กแดง มีอาการเป็นโรคภูมิแพ้กันมากยิ่งขึ้น ยิ่งลูกคนรวย ที่นอนอยู่ในห้องปรับอากาศ ที่นอนสูดเอาอากาศของตัวเองทั้งวันทั้งคืน ยิ่งมีโอกาสเป็นโรคภูมิแพ้มากยิ่งขึ้น ผมก็ใจอ่อนอีก ช่วยเขาไปหมด คราวนี้ คงต้องทำแบบที่ ดร.ภูษณ ปรีย์มาโนช เพื่อนสนิทผมให้ข้อแนะนำไว้ว่า ผมไม่มีสิทธิ์ที่จะทำการผลิตเห็ดเป็นยาเพื่อการค้าในประเทศไทยหรอก เพราะทาง อย. เขาไม่ออกใบอนุญาตให้ทำแน่ๆ ดังนั้น หากผมจะต้องทำ เพื่อทำบุญ ก็คือ ทำแจกได้ไม่ผิด แล้ว ผมก็ถามแกว่า แล้ว ผมจะเอาเงิน เอาทุน เอารอนที่ไหนมาทำแจก แกก็บอกว่า ง่ายมาก เอาตู้รับบริจาคสิ หมายความว่า ใครก็ตามมาขอความช่วยเหลือ ขอเห็ดเป็นยาไปทาน ไปรักษาโรคของตัวเอง หากเขาเห็นว่า มันต้องมีค่าใช้จ่ายในการผลิต ก็ให้เขาบริจาคช่วยเหลือค่าใช้จ่ายสิ แบบนี้ไม่ผิด แกว่าเช่นนั้น แต่ ผมยังมีความรู้สึกว่า มันยังเสียความรู้สึกอยู่ดี เพราะเคยแต่บริจาคของและเงินให้คนอื่นเขา แต่นี้จะมารับบริจาคเสียเอง ก็ยังทำใจไม่ได้อยู่ดี

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

กราบสวัสดีอาจารย์ตอนเช้าครับ

ตั้งหัวข้อ  Bunjong_S. on Wed Nov 24, 2010 9:18 am

ผมขอ อนุโมทนาบุญครับ อ่านแล้วก็รู้สึกอิ่มใจครับ ฟอรั่ม นี้ให้ทั้งความรู้ และ ความสุข จริง ๆครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง

บรรจง สุธาอรรถ

Bunjong_S.

ยืนยันครับว่าทรมาณจริงๆ โรคภูมิแพ้

ตั้งหัวข้อ  Caramel on Wed Nov 24, 2010 10:00 am

สวัสดีครับ อ. อานนท์
ผม กฤตนพ (เปา) 2553/P94/2596
ผมก็เป็นคนหนึ่งครับที่เป็นภูมิแพ้ (คือเป็นลมพิษเรื้องรัง) ผมรักษาทุกยาขนาน ใครว่าดี ใครว่าเจ๋ง ผมกินหมดไม่หายครับคันชนิดที่ว่าเกาจะเลือดออก ยิ่มเกายิ่งมัน กินทั้งยาหม้อ ยาไทย ยาจีน แผนปัจจุบันก็รักษาเนื่องจากว่าทนไม่ไหวครับ สุดท้ายอาการดีขึ้นด้วยยาจีนที่เป็นแคปซูนแพงมากครับ แต่อาการคันก็หายไป บ้างทีก็มีอาการคันอยู่บ้าง ทุกวันนี้ยังต้องกินอยู่เลยครับแต่ลดปริมาณลง ยังไม่รู้ว่าจะหายขาดหรือปล่าวเลยครับ อ๋อลืมบอกไปผมรักษามาประมาณเกือบจะ 3 ปีได้แล้ว

อย่างที่อาจารย์ อานนท์ ว่าละครับ โรคภูแพ้เป็นโรคที่ทรมาณ อาจารย์ทำเอาบุญเถอะครับ

ด้วยความเคารพ ขอบคุณครับ
กฤตนพ เกียรติชายชนะ

Caramel

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน