วิธีปราบยุงขายาวในเห็ดขอนขาว

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

วิธีปราบยุงขายาวในเห็ดขอนขาว

ตั้งหัวข้อ  จิตร.P95-2660 on Thu Nov 25, 2010 1:05 pm

กราบเรียนอาจารย์.
ผม จิตรพงฒ์ ลดาวดี (จิตร) สมาชิก P95-2660

ปัจจุบันผมทำเห็นขอนขาวอยู่ที่บ้าน 2000 ก้อน
ชุดหลังสุดนี้มีัปัญหามาตลอดครับ โดนไรไข่ปลา , หนองแมลงหวี่, หนอนยุงขายาว , อากาศหนาว
ไม่มีช่วงให้พอจะทำเงินได้เลยครับ
ไรไข่ปลา, หนองแมลงหวี่ ตอนนี้น่าจะซาแล้ว แต่ที่ดุเดือดคือ "หนอนยุงขายาว" ครับ
ผมปราบมา ร่วม 2 อาทิตย์ แล้ว
จนได้มาอบรมกับอาจารย์ จึงใช้ยาที่อาจารย์แนะนำให้โดยคือ
เดิม น้ำส้มสายชู 6% 1ลิตร + เหล้าขาว 2 ลิตร + น้ำเปล่า 1 ลิตร (1:2:1)
ใหม่ ฟังแบค 3cc + ภูมิเลิศ 3cc + 108 5cc + น้ำ 1 ลิตร (3:3:5:1000)
ทุกๆครั้งผมจะใช้มือจับมันแล้วก็หมุนให้ตายด้วย เพื่อลดปริมาณยุงตัวเต็มวัย
ใช้มาได้ 4 ครั้งแล้วครับแต่ ทุกค่ำคืนก็ยังเห็นยุงขายาวห้อยต่องแต่ง บนแสลนเหมือนเดิม ประมาณมากกว่า 100 ตัวในแต่ละวัน
ยุงพวกนี้ ประสาทสัมผัสช้า สามารถใช้นิ้วจับได้ ถ้าเกาะผนังก็ใช้นิ้วบี้ได้ง่ายๆ ไม่ต้องใช้ความเร็วครับ ไม้ตียุงใช้ไม่ได้เพราะขายุงยาวทำให้มันช๊อตไม่ถึง
อยากจะรบกวนอาจารย์ บอกวิธีแก้ไขแบบเด็ดขาดตามหลักธรรมชาติให้ด้วยครับ
ขออนุญาติเอาภาพประกอบเพื่อให้สมาชิกได้ดูด้วยกันนะครับ
ขอบพระคุณมากครับ

จิตร.P95-2660

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

สวัสดีครับคุณจิตรขอแนะนำนะครับ

ตั้งหัวข้อ  Bunjong_S. on Fri Nov 26, 2010 8:49 am

ขออุณุญาติท่านอาจารย์และพี่ ๆ ที่มีความรู้ทุกท่านครับ

ผมเองไม่มีความรู้มากเรื่องนี้มาก แต่ขอ แนะนำบางอย่างครับ ลองใช้ กับดักกาวเหนี่ยว แทน ดีไหมครับ แขวนตาม เพดานของ โรงเห็ด หรือ
บริเวณที่ยุงชนิดนี้ อยู่กันมาก ๆ หรืออาจจะใช้วิธีแบบบ้าน ๆ คือใบตอง ทาด้วยน้ำมันหมู ไปแขวนไว้ก็ได้ ครับ เวลา ยุงจะได้บินมาติดครับ

บางทีการป้องกันกำจัดต้องทำควบคู้กันแบบผสมผสาน ถึงจะได้ผลดีที่สุดครับ

อาจจะได้ผลนะครับ

ขอบพระคุณครับ

Bunjong_S.

ขอบคณมากครับ

ตั้งหัวข้อ  จิตร.P95-2660 on Fri Nov 26, 2010 9:47 am

ผมเองก็เคยใช้วิธีนี้กับแมลงที่หลอดไฟครับ
ผมใช้กระป๋องโค๊ก เจาะรูใหญ่ๆ แล้วทาน้ำมันรอบๆ ส่วนในกระป๋องก็ใส่น้ำลงไป ได้แมลงเยอะมาก

ต้องขอบคุณมากครับที่ชี้ทางสว่างให้ เส้นผมบังภูเขาแท้ๆ เลย..

ถึงพี่จิตรครับ

ตั้งหัวข้อ  Bunjong_S. on Fri Nov 26, 2010 10:28 am

บางทีวิธีนี้อาจจะไม่ดีเท่าที่ควร ครับ การควบคุมกำจัดให้ได้ผลจริง ๆอาจต้องใช้เวลานะครับ การรู้ถึงวงจรชีวิตของแมลง พวกนี้บางทีก็สำคัญครับ
หรืออาจจะสำคัญมาก
เช่น การวางไข่ ใช้เวลาเท่าไหรในการฟัก การผสมพันธุ์ หรือนิสัย หรือศัตรูตามธรรมชาติของเค้า เมื่อเรารู้แล้ว ก็จะมีประโยชน์มากครับ
ดูอย่างยุงบ้าน เค้าก็ใช้ปลาไปกิน ลูกน้ำใช้ไหมครับ แต่ถ้ากับ ยุง ขายาวหละครับ มีสัตว์ ตัวห้ำ อะไรบ้างที่เป็นศัตรู กับยุงพวกนี้
ผมเดาว่า ใน โรงเรือนพี่ไม่มีจิ้งจก อยู่ ครับ หรือ ตัวเบียน พวกจุลินทรี กำจัดแมลง อะไรพวกนี้
คอยสังเกตุดูครับว่า เมื่อเค้าวางไขเค้าจะวางที่ไหน นอกปากถุง หรือว่า ข้างในถุง
ถ้านอกปากถุง แสดงว่า หนอน จะต้องคลานเข้าไป เวลาที่ไข่ถูกว่าง เราก็มีเวลากำจัด ไข่ ก่อนฟัก ครับ
วิธีกาวเหนียว จริง ๆ แล้ว จะสามมารถ กำจัดตัวเต็มวัยให้พี่ ได้ เกือบ 24 ชั่วโมง เพียงแต่พี่ต้องคอยตรวจว่ามีมาติดหรือเปล่า
หรือ กาวแห้งแล้วหรือยัง หรืออยู่ในบริเวณที่ เค้าบินผ่านหรือไม่ อันนี้เกียวกับเรื่องนิสัยของยุงครับ
บางทีอาจจะต้องซ้ำรอบสองหมายความว่า
ถ้ามีคำถามขึ้นในใจว่า แล้วถ้าบางตัวหลุดไปวาง ไข่ จะทำไง ก็ต้องถามว่า เมื่อวางไข่แล้วใช้เวลาเท่าไหร่ถึงจะฟัก
ที่วางไข่ไว้ก่อนหน้าที่จะติดกับดัก จะทำยังไง อันนี้พี่คงต้องถามตัวเองแล้วหละครับ
สำหรับคนที่ทำเป็นอาชีพคงต้องบอกว่ารอไม่ไหว เพราะ กำจัดช้าไป เพราะพอไข่ฟักเป็นหนอน มันก็จะกินก้อนเชื้อ สิครับเค้าก็จะใช้ยา
ถ้าพี่ควบคุมโดยใช้วิธีผสมผสาน กับตัวเต็มวัยได้ผลดีแล้ว หนอนก็จะไม่มีถูกไหมครับ หรือมีน้อยลง เมื่อหนอนน้อยลง ตัวเต็มวัยก็หาย

และสุดท้าย ผมเคยเรียนกับ อาจารย์ท่านหนึ่งครับ

ท่านถามผมว่า เกษตร คืออะไร ผมงงครับ ถ้าตอบว่าการเพาะปลูกคงผิด
อาจาร์เฉลยว่า เกษตร คือ Applied Science
ผมเองก็มีความรู้งู ๆ ปลา ๆ ครับยังต้องศึกษาอีกเยอะครับ ยินดีที่รู้จักครับพี่
ขอบพระคณอย่างยิ่งครับ

Bunjong_S.

ขอบคณมากครับ

ตั้งหัวข้อ  จิตร.P95-2660 on Fri Nov 26, 2010 11:31 am

ขอบคุณมากครับพี่ Bunjong_S
เนื่องจากผมไม่เคยได้รับความรู้จากผู้เชี่ยวชาญคนไหนอย่างถ่องแท้ ส่วนใหญ่ก็จะคุยทำนองว่าเห็ดของตนดี ทำมามากแล้ว
จนได้มาเจอ เวบของอาจารย์ของพวกเรานี่แหละครับ ผมจึงรีบโทรไปจองเข้าอบรม
แล้วผมก็ได้รับความรู้เกินคาดเลย ดีใจมาก และผมก็เริ่มมีกำลังใจขึ้นมาอีกครั้ง
มีคำถามมากมาย จากความผิดพลาดอยู่ในใจจะถามอาจารย์ แต่ก็ต้องค่อยๆ รบกวนท่านไป

ทำเห็นมาร่วม 3 ปี โดยเริ่มจาก 500 ก้อน 1000 1500 2000 ตามลำดับ
การทำโรงเห็ดของผมก็เริ่มจาก ผ้าโฆษณา กับเศษวัสดุต่าง ๆ ไม่ค่อยสวยงามนัก
ผมมีอุดมการอย่างนึงว่า
"จงทำสิ่งที่ไม่มีประโยชน์ให้เป็นประโยชน์ แล้วสิ่งที่ไม่มีประโยชน์ จะมีประโยชน์มากกว่าสิ่งที่มีประโยชน์"
และเมื่อผมทำถึง 1500 ก้อน ผมก็มีเงินซื้อเหล็ก ผ้ายางอย่างดี สแลน 90% ทำโรงเห็ด ส่วนหลังคา
ผมใช้ป้ายโฆษณา (ผ้าวายนิ้ว) แผ่นใหญ่ๆ คลุม เพราะทนใช้ได้ และลดแสงได้ระดับนึง

ส่วนโรงเห็ดของผม ผิดหลักมาตรฐานโดยสิ้นเชิง เนื่องจากบ้านผมเป็นหมู่บ้านจัดสรร
ผมจึงมีพื้นที่เหลือรอบบ้านเล็กน้อย ก็เลยทำโรงยาวข้างบ้านเป็นรูป ตัว L การเรียงเห็ดก็เรียงได้ด้านเดียวมันแคบคับ

ทีนี้เข้าเรื่องนะครับ
จากการสังเกตุยุงขายาวพวกนี้
ใน Internet ผมไปเจอเค้าบอกว่า มันคือ แมลงวันชนิดหนึ่ง ซื้อเมื่อเป็นตัวเต็มวัย มันจะไม่กินอาหาร ผสมพันธุอย่างเดียว
จะเจอเฉพาะกลางคืน ส่วนกลางวันจะแอบตามซอก
เวลาบินจะจับทิศทางการบินยาก คงเพราะรูปร่างไม่สนับสนุนการบิน
แต่การจับอยู่นิ่งๆ จะออกตัวช้า สามารถใช้นิ้วจับหรือ บี้ตามผนังได้ง่ายดาย
ตัวเต็มวัยเท่าที่สังเกตุ ยาวประมาณ 1.5 เซนติเมตร (ตัวผู้)
ส่วนตัวเมียเล็กคล้ายยุงขนาดเท่ายุงป่าแต่จะผอม
การวางไข่ เค้าจะใช้ก้นทิ่งลงไปที่หน้าเห็ด (ภาพที่ 9) คาดว่าปริมาณมาก เพราะเค้าใช้เวลาแว๊บเดียวแต่เปลี่ยนที่ไปเรื่อยๆ
บางทีจะเห็นตัวใหญ่เกาะหลังเค้าไปด้วย

ผมเคยใช้น้ำส้มสายชู + เหล้าขาว หนอนแมลงหวี ก็ซาลงไป แล้ว เจ้าตัวนี้ก็มาแทน
พอได้ยาดีของอาจารย์ ก็เลยเลิกใช้มัน เพราะ สูตรเดิมจะมีผลข้างเคียงคือ ดอกเห็ดจะเหลือง ไม่น่ารับประทาน
ถามฟามเห็ดที่เค้าขายให้ เค้าแนะให้ใช้ "น้ำยาล้างห้องน้ำ เป็ดสีม่วง" ฉีดให้ทั่วโรง ผมไม่กล้าทำเพราะมันเป็นเคมี
ตอนนี้ก็ยังมีเชื้อราสีเหลือง สีน้ำตาล สีขาว ที่จะรอไว้ถามอาจารย์เป็น เรื่อง ๆ ไปครับ
เอาเป็นว่าแค่นี้ก่อนนะครับ เดี๋ยวจะยาวไป

ต้องขอขอบคุณมากครับที่หาทางชี้แนะให้ผม

นี่ก็น่าจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่มีการสะสมของเสียและความสะอาดของโรงเรือน

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Fri Nov 26, 2010 11:08 pm

ดูจากสภาพก้อน และจากการบอกเล่าว่า เดี๋ยวนี้คุณมีสิ่งแปลกปลอมในโรงเพาะเห็ดของคุณหลาอย่างเหลือเกิน เช่น ราเมือก ราเขียว ไร แมลงสารพัด ผมว่า สาเหตุของมัน มันน่าจะมีปัญหาตั้งแต่เริ่มต้นแล้วล่ะ เพราะพอปัญหามันเกิดแล้ว มันจะเกิดแบบโดมิโนหรืองูพันหางเลยทีเดียว จึงพูดมาหลายต่อหลายครั้งว่า ความสะอาด ตลอดจนการพักก้อน พักโรงเรือนเสียบ้าง เพื่อตัดวงจรการระบาดของโรคและแมลงเสียบ้าง แล้ว ควรมีการป้องกันมากกว่า รักษา ส่วนใหญ่ผู้เพาะเห็ดรายใหม่ๆ มักจะชะล่าใจ เมื่อครั้งเพาะเห็ดใหม่ๆ ที่อะไรก็ใหม่ๆหมด เห็ดมันจึงเกิดขึ้นมา อย่างไร้ปัญหา จนหลายคนลืมคิดไปว่า สักวันหนึ่ง เมื่อเชื้อเห็ดมันผลิตดอกเห็ดออกมา แสดงว่ามันแก่ มันใกล้จะตายแล้ว มันจึงรีบรวมตัวกัน เพื่อสร้างดอกเห็ดขึ้นมา หลังจากที่มันสร้างดอกเห็ดแล้ว เชื้อเห็ดมันก็จะแก่ บางส่วนก็จะตายไป หรือแม้ไม่ตาย แต่กลิ่นของเส้นใยเห็ดมันเย้ายวน หรือดึงความสนใจแมลงและหนอนมากมายหลายอย่างที่จะเข้ามาไต่ตอม หรือมากินอาหารจากเส้นใยเห็ด ทีนี้พอมันเริ่มกิน เริ่มแก่ มีการคายหรือถ่ายของเสียออกมา ก็จะเป็นอาหารอันโอชะของเชื้อโรค หรือแมลงชนิดอื่นๆ มันจึงมีแมลงและหนอนแปลกใหม่มากมายหลายชนิดเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ รวมทั้ง ยุงขายาวที่คุณส่งรูปมาให้ดูด้วย นี่แสดงว่า มันเกิดการสะสมของทั้งโรคและแมลงในโรงเรือนของคุณเยอะมาก สังเกตจากก้อนที่เป็นหนอน ล้วนแล้วแต่เป็นก้อนที่มีสีดำ ที่แทบไม่มีเส้นใยหลงเหลืออยู่แล้ว ผมว่า ตอนนี้ แก้ไขลำบากแล้ว อาจจะต้องตัดใจ เอาของเก่าออกทิ้งเสีย โดยเอาไปทำปุ๋ยหมักให้แก่พืช เพื่อเป็นการตัดวงจรชีวิตของแมลงและเชื้อโรค ไม่ควรเอาไปทิ้ง หรือกองทิ้งเฉยๆ มันจะกลายเป็นการกระจายเชื้อโรค หรือแมลงมายังก้อนเชื้อชุดใหม่ หรือชุดที่เส้นใยเห้ดยังดี หรือ ฟาร์มคนอื่นที่อยู่ใกล้เคียงได้ จากนั้น ผมว่า คุณน่าจะเริ่มใช้วิธีป้องกันดีกว่า พร้อมทั้งรักษาความสะอาดภายในโรงเรือน ไม่ควรปล่อยให้โรงเรือนอับ หรือชื้นจัดเกินไป เพราะการที่มีราเมือง ราเหลืองเกิดขึ้น นั่นแสดงว่า ความชื้นของบริเวณก้อนถุงด้านล่าง ใกล้พื้น ชื้นมากเกินไป พื้น หากเป็นพื้นปูน ควรใช้น้ำยาฆ่าเชื้อ เช่น น้ำยาคลอรีน หรือไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ราดพื้นเสมอเป็นประจำ ส่วนหน้าก้อน หรือบริเวณรอบๆโรงเรือน ทั้งในและนอก ควรเลือกใช้ผลิตภัณฑที่ไม่เป็นพิษเป็นภัยต่อเห็ด และต่อผู้ใช้ รวมทั้งสภาพแวดล้อมด้วย และการใช้จุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ใช้สลับกันเข้าไปบ้าง ก็จะช่วยแก้ไขและป้องกันการระบาดของโรคและแมลงได้ หวังเป็นอย่างยิ่งว่า คงยังไม่เข็ดน๊ะครับ เพราะดูสิ ทำไปไม่เท่าไหร่ คุณยังได้เงินเก็บซื้อเหล็กได้ หากคุณเข้าใจเรื่องความสะอาดและการป้องกันดีกว่ารักษาแล้ว ผมว่า ป่านนี้ คุณคงสนุกกับการทำเงินจากเห็ดอีกทางหนึ่ง เหมือนคนอื่นเขาอย่างแน่นอน

Anonmushroom

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics