ทำปุ๋ยหมักจากเศษเห็ด

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ทำปุ๋ยหมักจากเศษเห็ด

ตั้งหัวข้อ  Netima on Fri Dec 03, 2010 12:36 pm

Idea สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันเป็นลูกศิษย์ใหม่ที่พึ่งผ่านการอบรมไปเมื่อวันที่20 พ.ย. 53 เลขที่สมาชิก 2553/P95/2685 ในวันนั้นอาจารย์ทั้งสองได้ให้ความรู้กับศิษย์อย่างมหาศาลทำให้หูตาสว่างและมองโลกทัศน์ได้กว่างไกลกว่าเดิมเลยทีเดียวคีะ (อาจารย์เยาวนุชน่ารักมากค่ะ) และวันนี้อยากรบกวนถามคำถามอาจารย์สัก 2 คำถาม ค๊ะ คือว่าเวลาเราทำเห็ด (เห็ดนางฟ้า นางลม) เศษเห็ด เช่นก้านเห็ด โคนเห็ด รากเห็ด ดอกเห็ดที่ฝ่อ ส่วนต่างๆของเห็ดที่เราจะทิ้งแล้ว เราสามารถนำส่วนดังกล่าวมาหมักทำปุ๋ยหมักชีวภาพได้หรือไม่ค๊ะ มันจะมีเชื้อราที่เป็นอันตรายกับพืช ต้นไม้ หรือสิ่งมีชีวิตอื่นๆไหมค๊ะ และคำถามที่สองที่จะถามอาจารย์คือสืบเนื่องมาจากในวันที่อบรมนั้นได้ซื้อ DVD การอบรม กลับมานั่งดูนอนดูที่บ้านเป็นการทบทวนวิชาที่ได้เรืยนมากับอาจารย์ ยอดเยี่ยมมากเลย DVD ของอาจารย์ เพาะวันที่เข้าอบรมกับอาจารย์ ได้โต๊ะนั้งแถวหลังสุด ทำให้บางที่มองตัวอย่างที่อาจารย์หยิบยกมาให้ไม่เห็น มาเห็นชัดเจนอีกทีก็ใน DVD นี่แหละค่ะดูซ้ำมาหลายรอบแล้วค่ะเพาะเวลาดูทีไรพอตอนท้ายๆแผ่นจะหลับทุกที พอดีตอนกลางวันต้องไปทำงานประจำคือปัจจุบันยังทำงานประจำอยู่ค่ะ ทำงานเป็นพนักงานออฟฟิตประจำสำนักงานตรวจสอบบัญชีแห่งหนึ่งแถวๆสาทรคีะ พอกลับบ้านก็ไปดูโรงเห็ดที่ทดลองซื้อก้อนเชื่อเขามาเปิดดอกประมาณ 1,000 ก้อนก็พบปัญหาต่างๆตามที่รุ่นพี่ที่เขาประสบพบและได้สอบถามปัญหาและได้คำตอบจากอาจารย์หรือรุ่นพี่อื่นๆ ก็ได้นำวิธีที่อาจารย์และรุ่นพี่ตอบให้มาปฏิบัติตาม ก็บันเทาปัญหาต่างๆได้เป็นอย่างมากค่ะ มาเข้าเรื่องคำถามที่สองที่จะถามน๊ะค๊ะ คือว่าตอนที่ดู DVD ช่วงที่มีรุ่นพี่ได้ถามถึงวัสดุเพาะต่างๆ ก็มีบางอย่างไช้ไม่ได้ และใช้ได้หลายอย่างเลยที่เดียว เลยมีคำถามคำถามเกี่ยวกับวัสดุเพาะอีกหนึ่งอย่างจะถามอาจารย์คีะ คือว่าต้นกกหรือต้นดอกธูปใช้เพาะได้หรือไม่ค๊ะ เพราะมีพี่คนนึงถามว่าพักตบชวาได้ไหม อาจารย์ตอบว่าได้แต่จะได้ดอกเห็ดคราวเดียวไม่ทราบว่าต้นกกนี้มันอยู่ในวงศ์หรือตระกูลเดียวกับผักตบชวาหรือป่าวค๊ะ เรียนถามอาจารย์แค่นี้ก่อนน๊ะค๊ะ ขอบพระคุณค่ะ sunny

Netima
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

อย่าเพิ่งน้อยใจน๊ะว่า คำถามคุณทำไมจึงไม่ได้รับคำตอบทันที

ตั้งหัวข้อ  anonmush on Sun Dec 05, 2010 8:06 am

ต้องขอเรียนให้ทราบเสียก่อนว่า คำถามบางคำถาม ผมมักจะตอบทันที เพราะมันอาจจะไม่สลับซับซ้อนอะไร ส่วนใหญ่ มักจะเป็นคำถามพื้นๆ แต่คำถามของคุณนี่สิ มันโดนใจ มันทำให้ผมต้องใช้เวลาคิด และหาจังหวะที่จะทำการตอบให้ดี เพราะเรื่องที่คุณถาม มีน้อยรายนักที่จะให้ความสนใจ เพราะส่วนใหญ่คิดว่า เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องสลักสำคัญประการใด ในเมื่อคุณมีเศษก้านเห็ดนิดๆหน่อย ก็ทิ้งให้ห่างสายตา หรือลงถังขยะไปเสียก็สิ้นเรื่อง ก็ที่ผมหมดเงินไปหลายล้าน แทบเอาตัวไม่รอด ที่ไปทำสัญญากับบริษัทคนไทยในญี่ปุ่น ในปี 2538 ที่จะต้องทำการผลิตเห็ดลมและเห็ดขอนขาวส่งเขาวันละไม่ต่ำกว่า 1,500 กก. ใช่ใหม่ๆก็ได้ตามเป้าสิ แต่นานๆไป ผลผลิตลดลงอย่างเห็นได้ชัด และรวดเร็ว จนกระทั่งจาก วันละ 1,500 กก.เหลือไม่ถึง 15 กก. ก็เพราะมันเต็มไปด้วยทั้งไรไข่ปลาและหนอน ขณะที่ผมทำก้อนวันละ 4,000 ก้อน มีทั้งหมด 24 โรงเรือน โรงเรือนละ 12,000 ก้อน คุณก็ลองคำนวณดูสิ แล้วอะไรที่เป็นสาเหตุที่ทำให้ผมพังเพราะเรื่องนี้ ก็เพราะด้วยความโง่ไง นอกจากโง่แล้ว ยังขี้เกียจอีก พอเก็บเห็ดแล้ว พอเห็นคนงานตัดก้านเห็ดออกมาแล้ว เขาก็เอาไปกองไว้ใกล้ๆโรงเรือนเปิดดอกเห็ดสิ แล้วไอ้พวกก้านเห็ดพวกนี้ เวลามันเน่า มันก็จะมีแมลงอะไรต่ออะไรสารพัดเข้ามาวางไข่ไต่ตอม แต่พออาหารมันน้อย มันก็หาแหล่งอาหารต่อสิ มันเลยย้ายสถานที่กิน จากตากแดดตากฝน ไปยังที่ร่ม ลมโชย และยังมีอาหารชั้นดีอีกด้วย เล่นผมเสียต้องจำไว้จนตาย ตอนหลัง ผมจึงสั่งให้คนงาน เอาเศษเห็ดที่เสีย ที่เป็นก้าน เป็นขยะ ใส่ลงไปในน้ำส่วนหนึ่ง เพื่อเป็นอาหารปลา และอีกส่วนหนึ่งเอามาทำการหมัก และทำการทดลองวิธีการหมัก ทั้งหมักแบบที่ทางญี่ปุ่นเขาสอนให้ใช้เชื้ออีเอ็ม ก็ทำมาแล้ว ตอนหลังแยกเชื้อเองจากรากของต้นโกงกาง(ผมไม่ได้ตัดรากโกงกางแม้แต่รากเดียว กรุณาอย่ากล่าวหาว่า ผมตัดไม้ทำลายป่าน๊ะ ผมเพียงใช้เข็มเขี่ย ไปแตะเอาที่ปลายรากโกงกาง ก็จะได้ เชื้อจุลินทรีย์ เป็นร้อยๆชนิดแล้ว และผมก็เอามาแยกเอาจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์เท่านั้นเอามาใช้ครับ) แล้วทำการหมักทั้งแบบอับอากาศ แบบอับบ้างไม่อับบ้าง และแบบที่ใช้อากาศตลอดเวลา ก็พบว่า การนำเอาเศษกากหรือซาก หรือเห็ดเสียมาทำการหมักด้วยน้ำตาลทรายแดง 16% โดยน้ำหนัก แล้วทำการหมักแบบใช้อากาศ ที่มีแสงเข้มข้นสูง จะได้คุณค่าทางอาหาร และอาหารที่ถูกหมัก ถูกย่อย จะมีขนาดเล็กกว่า ที่เขาเรียกว่า เล็กขนาดที่เป็นนิวคลีโอไทด์ไง แล้ว ผมก็ได้ทดลองเอามาใช้กับพืช และกับเห้ด ก็พบว่า มันสามารถเร่งการเจริญเติบโตของพืชได้เป็นอย่างดี เร่งการออกดอกติดผลได้ดี ประหยัดในการใช้ปุ๋ยอย่างเห็นได้ชัด ต้นไม้แข็งแรง ทำให้ไม่เป็นโรคง่าย แล้วพอเอามาฉีดให้แก่เห็ด ปรากฎว่า เห็ดออกดอกไวขึ้น ผลผลิตสูงขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ดอกเห็ดสมบูรณ์ ไม่เน่าง่าย น้ำหนักดี และจากจุดนี้แหละ ที่ผมได้พัฒนาสูตรขึ้นเรื่อยๆ จนกระทั่งเป็น อาหารเสริมสำเร็จรูปนิวคลีโอไทด์ 108 ที่ผู้เพาะเห้ดนิยมใช้กันอยู่ทุกวันนี้ ดังนั้น คำตอบวันนี้ ขอยืนยันว่า เศษซากเห็ดทั้งหลายอย่าทิ้ง เอาไปหมักเป็นปุ๋ยได้เลย โดยใช้เชื้อยูเอ็มที่มาจากรากโกงกางที่ได้กล่าวไปแล้ว แล้วคุณจะได้ปุ๋ยสุดยอดเอามาใช้ในการฉีดให้พืชหรือเห้ด เอาไว้ว่างๆ ผมจะเขียนวิธีการหมักให้ละเอียด แต่คงจะเขียนไว้ที่ ที่กำลังให้เขาเปิดฟอรั่มเฉพาะสมาชิกผู้ผ่านการอบรมเห็ดจากอานนท์ไบโอเทคเท่านั้น ซึ่งก็คงจะดำเนินการได้ในเร็ววันนี้ ส่วนที่คุณเกรงว่า เชื้อราที่ติดมากับเห็ดเสีย เห็ดเน่นานั้น ไม่มีปัญหาหรอกครับ เพราะเชื้อยูเอ็มจะเข้าไปจัดการให้อยู่หมัดได้อย่างง่ายดาย กลายเป็นอาหารที่ดีของเชื้อยูเอ็มไปเลยครับ
ส่วนคำถามที่ว่า ต้นกก หรือต้นธูปฤษีเอามาเพาะเห็ดได้ไหม และมันเป็นพวกผักตบชวาหรือไม่ ก็ตอบต้องว่า เอามาเพาะเห็ดได้ทุกอย่าง แต่เขาไม่นิยมที่จะเอามาเพาะเห็ดที่ต้องการพลังงานสูงๆ เช่น เห็ดนางรม เห็ดนางฟ้า เห็ดขอนขาว เห็ดหูหนู เพราระต้นกกดังกล่าว มันย่อยง่ายสลายเร็ว หากเอามาใช้เป็นวัตถุดิบหรือวัสดุเพาะ มันจะให้ผลผลิตสั้น หมดเร็ว แต่คุณสามารถใช้มันผสมเข้ากับวัสดุหลักได้ เช่น ผสมเข้ากับขี้เลื่อย ซังข้าวโพด โดยไม่ควรใส่มากเกิน 20% แต่หากเอาไปใช้เป็นวัสดุเพาะเห็ดฟาง ถือว่า เป็นวัสดุเพาะเห็ดฟางที่ดีทีเดียวครับ อย่าลืมน๊ะครับ อีกไม่กี่วัน ผู้ที่เป็นสมาชิก ที่ผ่านการอบรมเห็ดจากอานนท์ไบโอเทคแล้ว สามารถเข้าไปดูฟอรั่ม คุยเรื่องเห็ดกับอานนท์ และสัพเพเหระกับอานนท์ได้ที่ ครับ

anonmush
ผู้มาเยือน

ขอบพระคูณอาจารย์

ตั้งหัวข้อ  Netima on Tue Dec 07, 2010 3:52 am

ขอบพระคูณอาจารย์ค๊ะที่กรุณาตอบคำถาม คำตอบของอาจารย์มีประโยชน์มากเลยค๊ะ

Netima
ผู้มาเยือน

แล้วนี่คุณทำอะไรตีสามตีสี่ไม่หลับไม่นอนบ้างหรือไง

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Tue Dec 07, 2010 9:12 am

คุณตื่นมาเก็บเห็ดหรือไง จึงตื่นมาแต่เช้ามาอ่านและตอบเมล์ถึงดึกป่านนี้ ระวังน๊ะ ระวังเรื่องสุขภาพด้วย เดี๋ยวจะเป็นไมเกรน หรือร้อนใน ย่อยยาก เกิดสิว เกิดฝ้า นอนเสีย นอนให้ได้อย่างน้อย 6 ชม. ที่ผมตื่นเช้าไปด้ เพราะผมพาหลานรักนอน เวลานอนแกต้องให้ตากอดให้อุ่นๆก่อนแล้วแกถึงนอนได้ ซึ่งตาก็ชอบ เพราะจะได้ถือโอกาสพักไปด้วย ดังนั้น เวลาหลานชวนเข้านอนทีไร ตารับอาสาทุกครั้ง แต่พอนอนสองทุ่ม นาฬิกาชีวิต มันก็อนุญาตให้นอนได้แค่ 6 ชม. ก็จะต้องตื่นมาทำงานเช้าๆนี่แหละ แต่หากคุณอายุยังไม่มาก ก็ควรนอนให้นานกว่านี้ อีกไม่นาน อายุคุณก็จะมากแบบผมเอง จึงไม่ควรทำตัวให้อายุมากเกินวัย หากคุณมีปัญหา ควรเอาเอ็นไซม์แล้วเห็ดเป็นยาไปลองทานดูเสียบ้าง คุณจะได้รู้ว่า นาฬิกาปลุกให้ตื่น มีความจำเป็น สำหรับคนที่นอนนานเกินไป หรือคนที่ทานเอ็นไซม์และเห็ดเป้นยา จะนอนนานมากไปหน่อย

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

Re: ทำปุ๋ยหมักจากเศษเห็ด

ตั้งหัวข้อ  kinza316 on Thu Jan 31, 2013 3:21 pm

สวัสดีครับอาจารย์ ผมชาคริต เพิ่งได้รับการอบรมกับอาจารย์เมื่อวันที่ 26 มกราคม 2556 ที่ผ่านมา
อยากทราบวิธีหมักมากครับ เพราะว่าผมกำลังดำเนินรอยตามความผิดพลาดของอาจารย์อยู่ครับ
คือทิ้งเศษเห็ดไว้จนเน่า ก็เพิ่งจะมาอ่านกระทู้นี้ เลยอยากทราบวิธีการหมักเพื่อนำมันมาเป็นปุ๋ยให้เห็ดบ้างครับ

kinza316

จงอ่านเรื่องการหมักในกระทู้อื่นๆดู เพราะตอบไปหลายครั้งแล้วครับ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Fri Feb 01, 2013 8:55 am

ตอนนี้ตอบไปพันกว่ากระทู้แล้ว และกระทู้เรื่องของการหมักทั้งเห็ดและวัสดุอื่นๆนั้น ตอบไปหลายครั้งเหลือเกิน ช่วยตรวจดูอีกทีครับ และตรงไหนไม่เข้าใจ ค่อยถามเข้ามาตรงจุดนั้นๆน่าจะดีกว่า

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ผมตามหาพันกว่ากระทู้ไม่เจอครับ

ตั้งหัวข้อ  kinza316 on Tue Feb 05, 2013 5:44 pm

จุดที่ไม่เข้าใจคือ ส่วนผสม วิธีการ และระยะเวลาในการหมักครับ
จากที่อ่านไล่กระทู้เก่าๆกลับไป 10 กว่าหน้า พร้อมทั้งพยายามค้นหาแล้ว ก็ยังไม่เจอรายละเอียดวิธีหมักเลยครับ
ผมอาจจะเซ่อที่หาไม่เจอเอง ยังไงถ้าไม่เป็นการรบกวนอาจารย์เกินไป ส่งเป็นลิงค์มาให้ผมเข้าไปศึกษาก็ได้ครับ

เท่าที่ผมเข้าใจ คือนำเศษเห็ด มาหมักกับ UM และน้ำตาลทรายแดง (แต่ไม่ทราบอัตราส่วนที่แน่นอน) ดังที่อาจารย์บอกไว้
การนำเอาเศษกากหรือซาก หรือเห็ดเสียมาทำการหมักด้วยน้ำตาลทรายแดง 16% โดยน้ำหนัก แล้วทำการหมักแบบใช้อากาศ ที่มีแสงเข้มข้นสูง จะได้คุณค่าทางอาหาร และอาหารที่ถูกหมัก ถูกย่อย จะมีขนาดเล็กกว่า ที่เขาเรียกว่า เล็กขนาดที่เป็นนิวคลีโอไทด์ไง

ส่วนฟอรั่มเฉพาะสมาชิกที่อาจารย์ว่า จะบอกวิธีอย่างละเอียด ผมก็ยังหาไม่เจอเลยครับ
เอาไว้ว่างๆ ผมจะเขียนวิธีการหมักให้ละเอียด แต่คงจะเขียนไว้ที่ ที่กำลังให้เขาเปิดฟอรั่มเฉพาะสมาชิกผู้ผ่านการอบรมเห็ดจากอานนท์ไบโอเทคเท่านั้น ซึ่งก็คงจะดำเนินการได้ในเร็ววันนี้ ส่วนที่คุณเกรงว่า เชื้อราที่ติดมากับเห็ดเสีย เห็ดเน่นานั้น ไม่มีปัญหาหรอกครับ เพราะเชื้อยูเอ็มจะเข้าไปจัดการให้อยู่หมัดได้อย่างง่ายดาย กลายเป็นอาหารที่ดีของเชื้อยูเอ็มไปเลยครับ

ขอบคุณครับ

kinza316

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics