ไตวายเรื้อรัง

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ไตวายเรื้อรัง

ตั้งหัวข้อ  unaput on Fri Dec 03, 2010 2:09 pm

เรียน ท่านอาจารย์ อานนท์ ที่นับถือ

ผมได้ติดตามอ่านเรื่องเกียวกับเห็ด และ ทานเห็ดเป็นยาของอาจารย์มาได้ 2-3 เดือน และได้สมัครสมาชิก ในนาม

unaput เมื่อ วันที่ 22/10/2010 (กลัวอาจารย์ไม่ให้เข้ามาดู)

มีญาติของผมแกเป็นไตวาย ด้องล้างไต ทุกวันจันทร์ พุธ และ ศุกร์ แพทย์ให้ทานโปรตีนจากปลา และไข่ไก่ขาว เนื่อง
จากระดับโปรตีนในร่างกายต่ำมาก แต่ปัจจุบันอาการไม่ดีขึ้น ร่างกายอ่อนแอลงโดยตลอด

ผมไปเยี่ยมแกมา และได้นึกถึงเรื่องเอ็นไซม์จากเห็ดของอาจารย์อานนท์ตามที่ได้ติดตามอ่าน ได้รับปากกับแกไว้ว่าจะ
รบกวนสอบถามอาจารย์ให้ (ผมหารายละเอียดย้อนหลังไปแล้ว ไม่ค่อยพบที่เกียวกับไตวาย) จึงได้เรียนมาเพื่อโปรด
อธิบายและแนะนำเกี่ยวกับการใช้เอ็นไซม์ดังกล่าวด้วยครับ

ผมเองก็ความดันโลหิตสูง โคเลสเตอรอลสูง ต้องทานยามาหลายปีแล้ว จะใช้การดองเห็ดเปรี้ยวของคุณยายคุณบรรจง (ขออภัยที่เอ่ยนาม) โดยทานเป็นประจำ (และจะใช้ได้กับกรณีไตวาย) ได้หรือไม่?

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
อุณพุทธ

unaput

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

กราบสวัสดีอาจารย์ที่เคารพ

ตั้งหัวข้อ  Bunjong_S. on Fri Dec 03, 2010 2:46 pm

กระผมขอเอา ประสบการเล็กน้อยมาบอก อุณพุทธ นะครับ
ผมเองก็ทราบว่าคุณเองก็ร้อนใจอยากที่จะ รู้คำตอบ รออาจารย์สักหน่อยนะครับ เดี๋ยวนี้ผมก็ไม่กล้าสงสัยอะไรมาก เพราะอาจารย์ท่านงานเยอะครับเกรงจะรบกวนอาจารย์ท่าน
เมียผมเองก็เป็นครับ ไตวายเรื้อรัง ตอนนี้อายุแค่ 32 แต่ไตเหลือ แต่ 25 % เท่านั้น
ผมเองซื้อผลิตภัณท์ของเห็ดหลินจือ ยี่ห้อหนึ่งมาให้เมียรับประทานครับ เริ่มแรกเลยมีอาการภูมิแพ้ ขึ้น กินไปสักพักก็หาย หลังจากนั้น
เมื่อหมอนัดไปตรวจเลือด ปรากฏว่า ค่าของเลือดดีขึ้น ของเสียในเลือดน้อยลงจนน่าตกใจ ปัสสาวะ ที่เป็นฟองมากก็น้อยลง ถามว่าทำไมถึงดีขึ้นแฟนผมควบคุมอาหารตามที่หมอแนะนำครับ และกินยาที่รับมาร่วมกับเห็ดหลินจือ ผมไม่สรุปนะครับว่า เป็นเพราะเห็ดหลินจือเพราะเหตุนี้ผมจึงหาข้อมูลและทดลอง เพื่อที่จะรักษาเมียผมเองด้วย
ตอนนี้ ผมเอาก้อนเห็ดหลินจือไปเปิดดอก ที่จันทบุรี แล้วเก็บเอา เฉพาะ เส้นใยที่กำลังรวมตัวเป็นดอก มาดอง ตามแบบของยายผม
แต่ผมลองหลายสูตรนะครับ ผมใส่นมเปรี้ยวด้วย ขวด หนึ่ง ดอง ธรรมดาขวดหนึ่ง ตอนนี้เอามาทานแล้ว ผมเองก็ไม่รู้ว่าผลจะเป็นยังไง
เพราะต้องใช้เวลาในการพิสูจน์ ถ้าคุณมาเห็นเห็ดที่ผมดองไว้กิน คุณอาจจะไม่กล้ากินก็ได้ เพราะมันไม่น่ากินเท่าไหร่
แต่ที่ผมและเมียผมกินเพราะเราเลือกที่จะลองแบบนี้ครับแต่ก็มีสัญญานที่ดีครับ ต้องรอดูอีกนาน
ถ้าได้ผลยังไงจะมาโพสเล่าให้ฟังครับ
อย่าเพิ่งเชื่อผมนะครับทดลองดูเอง คนเราเกิดมาก็ต้องเจอทุกคนครับ แต่เราจะเลือกรักษาตัวเองแบบไหน
อย่างที่อาจารย์บอก เราเป็นเจ้าของชีวิตครับ มีสิทธิที่จะรักษาตัวเองด้วยวิธีของเรา

ถ้าผม พิมพ์อะไรผิดไป ผมขอโทษและขอรับความผิดไว้คนเดียว

ขอบคุณครับ

บรรจง สุธาอรรถ

Bunjong_S.

Re: ไตวายเรื้อรัง

ตั้งหัวข้อ  unaput on Sat Dec 04, 2010 12:38 pm

ขอบคุณคุณบรจง
รอฟังผลครับ

อุณพุทธ

unaput

ออลืมบอกไปครับ

ตั้งหัวข้อ  Bunjong_S. on Sat Dec 04, 2010 12:53 pm

ลองทานโปรตีนจากเห็ดแทนซิครับ เห็ดก็มีโปรตีนสูงนะครับ ลองดูเอาไปดองแบบยายของผมก็ได้ ในอินเตอร์เน็ตก็มีวิธีดองง่าย ๆ
ลองดูครับ ดองแล้วอย่าต้มอย่าผ่านความร้อนนะครับ
ลองทานก่อน ถือว่าเป็นอาหารชั้นดีก็แล้วกันครับ
และที่สำคัญ ครับ ลองอ่าน กระทู้เก่า ๆ ตั้งแต่หน้า 1-9 ลงไป อาจารย์ เขียนไว้เยอะ ผมคิดว่ามีประโยชน์มากสำหรับพี่ครับ

ขอบคุณครับ

Bunjong_S.

ก็ต้องทำความเข้าใจกันเสียก่อนว่า สาเหตุของไตวายนั้นมันเกิดจากอะไรกันแน่

ตั้งหัวข้อ  anonmush on Sat Dec 04, 2010 7:16 pm

เรื่องของโรคตวาย กลายเป็นโรคที่คนไทยเป้นกันเยอะมาก เนื่องจาก การที่ไตของเราทำงานหนักเกินไป เพราะเราทานอาหารที่เป็นพิษเข้าไปเยอะมาก ไม่ว่าจะเป็นสารพิษจากอาหารโดยตรง และพิษจากยาห่าแมลง สารเร่งต่างๆ รวมทั้งผงชูรส ด้วย ทำให้ไตต้องทำหน้าที่หนัก ในการที่จะกรองและกำจัดของเสียออกจากร่างกาย ดังนั้น การที่ไตทำงานหนักนั้น มิได้หมายความว่า ไตจะวายง่ายๆ จริงๆแล้ว เมื่อไตทำงานหนัก มันจะอักเสบ ประสิทธิในการขับของเสียจะน้อยลง แล้วการที่จะวัดว่าไตมีปัยหา ก็ต่อเมื่ออาการของไตเสื่อมไปกว่า 70%แล้ว ดังนั้นวิการที่มีการรักษาโรคไตในปัจจุบัน ก็คือ ทำการป้องกันการอักเสบ แล้วทำการล้างไต เพื่อช่วยแบ่งเบาภาระการทำงานของไตลง อย่างไรก็ตาม การรักษาการอักเสบของไต รวมทั้งกรวยตนั้น ยาส่วนใหญ่มักจะมีผลข้างเคียง และเป็นการบรรเทา อาการเท่านั้น ดังนั้น การรักษาโรคเกี่ยวกับไตระยะยาวนั้น ควรหาวิธีการรักษาการอักเสบของตให้ได้ ซึ่งจากประสบการณ์ของผมนั้น ผมมักจะแนะนำให้ผุ้ป่วยโรคไต ทำการรักษาโรคไตด้วยการใช้เห็ดผสม เช่น เห็ดกระดุมบราซิล เห็ดหิ้งไซบีเรีย เห็ดฮุนชิ เห็ดหลินจือ โดยจะใช้ทุกส่วนของเห็ด นั่นก็หมายความว่า ใช้ทั้งเส้นใย ดอกเห็ด และสปอร์ของเห็ดผสมกัน สำหรับเอ็นไซม์ก็มีส่วนช่วยทำให้สารอาหารและสารที่มีคุรสมบัติทางยาของเห็ด จะออกฤทธิ์ได้อย่างมีประสิทธิภาพยิ่งขึ้น และจะช่วยแบ่งเบาภาระของกรวยไตไม่ให้ต้องสารเอ็นไซม์มากเกินไป อย่าลืมว่า กว่าเราจะรู้ว่า เรามีปัญหาเกี่ยวกับต ก็ต่อเมื่อตเสื่อมปมากกว่า 70%แล้ว ดังนั้น การรักษาอาการอักเสบของไตนั้น อาจจะต้องใช้เวลา และจะต้องควบคู่ไปกับการควบคุมไม่ทานอาหารที่มีสารพิษ ผงชูรส ยาฆ่าแมง และควรทานอาหารโปรตีนที่มาจากพืช เช่น ถั่วต่างๆ เห็ดที่เพาะได้ทุกชนิด(ยกเว้น เห็ดที่ใช้ยาฆ่าแมลง เช่น เห็ดหูหนู ที่ใช้สารฟูราดาน หรือดูราแทร์ใส่เพื่อป้องกันไรไข่ปลา ผู้บริโภค ก็จะได้สารพิษจากฟูราดาน ที่เป็นพิษร้ายแรงต่อมนุษยืสูงมาก)
วันนี้ ได้ทดลองใช้เน็ตผ่านมือถือ ณ ที่ตั้งใหม่ของ อุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ แม้ว่า ความเร็วของเน็ตจะช้า แต่ก็ถือว่าดีกว่าไม่มี เพราะเวลาส่วนใหญ่ ผมจะอยู่ที่นี่มากกว่าที่อื่น

anonmush
ผู้มาเยือน

Re: ไตวายเรื้อรัง

ตั้งหัวข้อ  unaput on Sun Dec 05, 2010 10:54 am

ขอบคุณท่านอาจารย์มากครับ

และขอบคุณคุณบรรจงด้วยครับ

อุณพุทธ
Wink

unaput

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน