เรียนอาจารย์อานนท์ ถามเรื่องเห็ดฟางครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เรียนอาจารย์อานนท์ ถามเรื่องเห็ดฟางครับ

ตั้งหัวข้อ  sangwien on Mon Dec 06, 2010 5:22 pm

อาจารย์ครับ เชื้อเห็ดฟางสามารถทำเป็นแบบ liquid spawn จะได้ไหมครับ

sangwien

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ได้

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Mon Dec 06, 2010 6:07 pm

ได้

Anonmushroom

Re: เรียนอาจารย์อานนท์ ถามเรื่องเห็ดฟางครับ

ตั้งหัวข้อ  sangwien on Tue Dec 07, 2010 3:07 pm

ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณอาจารย์ที่ตอบคำถามครับ
และผมมีคำถามเพิ่มเติมอีกสักนิดนะครับ
1. ถ้าต้องการใช้พวกก้อนเชื้อเห็ดจากเห็ดชนิดอื่นที่เราไม่ใช้แล้ว แต่เป็นพวกที่อายุไม่เกิน 2 เดือน มาใช้เพาะเห็ดฟาง ซึ่งคิดว่าสารอาหารคงเหลืออยู่ในปริมาณที่มาก จำเป็นต้องเติมสารอาหารเสริมเข้าไปเพิ่มรึเปล่า
2. จำเป็นต้องฆ่าเชื้อเห็ดเก่าหรือเชื้ออื่นก่อนรึเปล่า ถ้าจำเป็นมีวิธีใดที่เหมาะบ้างนอกจากนึ่งฆ่าเชื้อ
3. การตัดใยเห็ดฟาง ทำโดยใช้วิธีใดบ้าง ถ้าเพาะในกระบะเพาะ แล้ววางในโรงเรือนระบบปิด ที่สามารถควาบคุมความชื้นและอุณหภูมิได้

ด้วยความนับถือ
สังเวียน คำนึง

sangwien

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน