สอบถามเรื่องแก้ปัญหาโรงเห็ดขอนขาวของผมครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

สอบถามเรื่องแก้ปัญหาโรงเห็ดขอนขาวของผมครับ

ตั้งหัวข้อ  จิตร.P95-2660 on Tue Dec 07, 2010 11:38 am

เรียนอาจารย์ อานนท์ ที่เคารพ
ผม จิตร.P95-2660

จากที่เคยเล่าให้ฟังว่าผมเริ่มหัดเลี้ยงเห็ดตั้งแต่ 500 ก้อน 1000 1500 2000 ก้อน ตามลำดับ
แต่ก็เจอปัญหาเรื่องศัตรูเห็ดต่าง ๆ โดยผมไม่เคยได้พักโรงเรือนอย่างที่อาจารย์ได้แจ้งมาจริงครับ
ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการ ผมใช้น้ำยาล้างห้องน้ำฉีดทั่วโรงเห็ดก่อนนำเห็ดชุดใหม่เข้ามา ก็คิดว่าคงจะพอ
แต่คาดไม่ีถึงว่าต้องตัดวงจรของมันด้วย ไม่ใช่ทำความสะอาดอย่างเดียว

ที่บ้านผมเป็นหมู่บ้านจัดสรรครับ พื้นที่จึงมีน้อยนิด โรงเห็ดจึงไม่ได้มาตรฐานเอาซะเลย ผมทำเป็นรูปตัว L
ที่ระบายอากาศข้างโรงเห็ดไม่มี มีเพียงจั่ว ที่ผมเจาะรูให้อากาศเข้าออก
รบกวนอาจารย์ช่วยบอกวิธีปรับปรุงให้ด้วยครับ

หน้าโีรงเห็ดผมปลูกพื้ชกินได้แบบ สะมะปิ ครับ

ผ้าคลุมหลังคาผมใช้ผ้าไวน์นิ้ว ที่เค้าทำโฆษณา เพราะราคาถูกความหนาและทนใช้ได้ดีครับ ดูขาวสะอาด
หลังคาช่วงสั้น

หลังคาช่วงยาว จะสังเกตุว่าเต็มพื้นที่ระหว่างกำแพงและตัวบ้าน

ภายในโรงเห็ด พื้นเป็นอิฐมอล ผมจะฉีดน้ำล้างเฉพาะวันที่ผมกลับบ้านเร็ว

ภายในโรงเห็ดผมใช้แสลนกางช่วงบนเพดานเพื่อลดความร้อน เนื่องจากกลางวันร้อนมาก จนเห็ดออกดอกผิดรูป
คล้ายอวัยวะของผู้ชาย ดอกใหญ่มาก ขายก็ไม่ได้ก็เลยต้องกินเอง

ปัญหาของผมตอนนี้เรื่องยุงขายาวเริ่มซาลง แต่ยังไม่มาก คงใช้เวลาซั๊กระยะ
อาจารย์ได้บอกให้นำไปทำปุ๋ยชีวภาพ
ก็ด้วยความเสียดายครับอาจารย์ ทุนก็ยังไม่ได้คืนเลยผมก็เลยทำดังนี้ครับ
- เลยปล่อยให้หน้าเห็ดแห้ง 4 วัน แล้วคัดเอาก้อนที่ยังสมบูรณ์(แข็งและขาว)ไว้ นอกนั้นเอาไปทำปุ๋ยต่อไป
- ก้อนที่คัดไว้นำมาขูดหน้าให้สะอาด แล้วเรียงเข้าชั้นใหม่
- งดน้ำ แล้วฉีด ฟังแบค + ภูมิเลิศ + เหล้าขาว + 108 (เย็น ครั้งเดียว) แทน

(เนื้องจากผมมีเวลาน้อย ก้อนที่เสียแล้วจึงยังคัดไม่หมด ยุงขายาวจึงยังมีอยุ่)
ทีนี้ขอคำชี้แนะอาจารย์ล่ะครับว่าผมควรทำวิธีไหนต่อ

ขอบพระคุณครับ
จิตร.

จิตร.P95-2660

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

นี่คุณเสียเงินค่าอบรมไป 2,000 บาท แต่คุณใช้ผมโคตรคุ้มเลยน๊ะ

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Wed Dec 08, 2010 6:49 am

ผมว่าคุณทำงานที่สหกรณ์ ไม่ทราบว่าอยู่ฝ่ายบัญชีใช่ไหมล่ะ ผมเดาเอาว่าน่าจะใช่ หากไม่ใช่ คุณคงมีเมีย หรือกำลังจะจีบคนทำบัญชีอยู่ใช่ไหม ดูเอาสิ คุณเสียค่าอบรมไปเพียง 2,000 บาท แล้วคุณก็ได้มาอบรม ได้อะไรต่ออะไรไปแล้ว และคุณก็เป็นผู้ถามรายวัน โดยกำลังจะเป็นรายชั่วโมงอยู่แล้ว แล้วนี่คุณยังบังอาจที่จะใช้ผมมาปรับปรุงโรงเรือนให้อีกเหรอ ผมจะทำได้ไหมเนี๊ยะ เพราะผมอยู่ที่ประทุม แล้วคุณอยู่ที่ขอนแก่น แม้ว่า คุณจะออกค่าเดินทางให้ มันอาจจะแพงกว่า การสร้างโรงเรือนคุณอีก เอ้ หรือว่า เห็นคุณบ่นว่า คุณไม่มีเวลา คุณจึงคิดอะไรไม่ออก จึงเห็นว่า ผมว่างงานนักใช่ไหม จึงจะให้ผมไปช่วยปรับปรุงโรงเรือนให้ กรุณาน้อยๆหน่อย เดี๋ยว ยายหนูหนึ่ง อีตาจิว ที่เขาก็อยากใช้ผมอย่างคุณนี่แหละ เพียงแต่เขาไม่แน่จริง เขาจึงแค่คิดอยู่ในใจเท่านั้น แต่คุณมันโคตรแน่เลยว่ะ เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน ผมไม่มีเวลาไปแนะนำก็แล้วกัน จึงขอผลัดไปก่อน แต่ดูตามรูปแล้ว นี่ไม่ใช่โรงเพาะเห็ด แต่มันเป็นโรงฆ่าเห็ด หรือโรงอบเห็ดมากกว่าน๊ะ แต่ก็ต้องยอมรับเห็ดขอนขาวของคุณมันโคตรทรหดเอาเสียจริง ขนาดคุณยัดมันเข้าไปในโรงฆ่า มันก็ยังอุตส่าห์ออกดอกมาให้เห็น แล้วแทนที่จะ ออกมาให้เห็นเหมือนเห็ดขอนขาวโดยทั่วไป มันกลับมีลักษณะคล้ายอวัยวะเพศชาย ใหญ่เสียด้วย อย่างนี้ ทำไมคุณไม่ลองติดต่อไปที่คุณปัญญา ในรายการหยกสยาม หรือกล่องดำ เพื่อทายของประหลาดล่ะ ปัดโถ่ หากคุณส่งรูปนี้มาตั้งแต่แรก ผมก็จะได้ไม่ต้องเสียเวลาตอบปัญหา ที่คุณก็งง ผมก็งง แล้วตอบก็มั่วๆ เพราะคำถามมันยิ่งมั่ว คนถามดันไปถามปลายเหตุ ดันไปถาม เรื่องยุงขายาว ที่คนทั้งโลกที่เขาทำเห้ดขอนขาวกัน ก็ไม่มีใครเจอกันเลย แต่คุณกลับเจออยู่คนเดียว นี่ผมพึ่งมาถึงบางอ้อเอาเสียตอนนี้ว่า โรงเรือนที่คุณทำนั้น เพาะเห็ดอะไรก็ตายหมดแน่ๆครับ เพราะวัสดุที่คุณใช้ทำนั้น เวลามันเจอแสงแดด ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นแสงคลื่นสั้น พอผ่านไอ้เจ้าแผ่นไวนิล หรือผ้าพลาสติก มันจะเปลี่ยนเป็นคลื่นยาว ทำให้อากาศภายในร้อนอบอ้าวมาก แม้ว่า คุณจะใช้สะแลนทำเพดานก็ช่วยไม่ได้ เพราะด้านข้างคุณก็คลุมผ้าพลาสติกทึบ ไม่มีช่องระบายอากาศ หรือมีเฉพาะจั่วมันไม่พอแน่ๆ โอ้อกจะแตกตาย ที่เห็นภาพนี้ ถึงว่า ทำไมจึงถามมาได้แทบจะเป็นรายชั่วโมงอยู่แล้ว หากคุณยังคิดจะทำเห็ดต่อ ให้มันออกดอกเป็นเห็ดแบบชาวบ้านเขา โดยอย่าให้มีอวัยวะเพศเพิ่มจากของเดิมที่คุณมีอยู่แล้วอีก ก็กรุณาแก้ไขโรงเรือนเสีย โดยทำเองเถอะ อย่าใช้ผมถึงขนาดนั้นเลย ทุกวันนี้ ผมโดนทั้งลูก ทั้งเมียและหลานมันใช้ก็หนักเอาการแล้ว วิธีแก้ไขไม่น่าจะยากอะไร เพียงแต่คุณใช้สะแลน 85% ขึ้นไป มุงข้างบน ให้ห่างหรือสูงขึ้นไปอีกประมาณ 1 เมตร เพื่อไม่ให้แดดส่องถูกผ้าเต้นซ์ ผ้ายาง หรือผ้าไวนิล ที่คุณไปเอาป้าสัมมนามาจากไหน ก็ถือว่า เป็นความสามารถของคุณก็แล้วกัน หากคุณทำได้ตรงนี้ โอเค ปัญหาเรื่องความร้อนก็จะน้อยลง ส่วนด้านข้าง ให้ใช้สะแลนสัก 70% กรุด้านข้าง เพื่อให้อากาศถ่ายเทได้สะดวก เห็ดมันจึงจะเป็นเห็ด ไม่ใช่เห็ดจะกลายเป็นอย่างอื่นเพราะมันขาดอากาศรู้ไหม นี่ หากคุณไปอยู่ที่ประเทศภูฎาน แล้วคุณเพาะเห็ดออกมาเป็นรูปที่คุณว่า คุณนี่กลายเป็นผู้วิเศษเลยน๊ะ เพราะที่นั่น ทุกบ้าน เขานับถืออวัยวะเพศชาย โดยทุกบ้าน เขาจะมีรูปวาดพวกนี้ทั่วทั้งบ้าน เพื่อป้องกันภูตผีปีศาจ อย่างนี้ บ้านคุณคงไม่มีผีสิ มีแต่ยุงผี ที่ขายาวสิ เอาล่ะพอแค่นี้ก่อน ขอทำใจสักพักก่อน

Anonmushroom

ขอบพระคุณครับ

ตั้งหัวข้อ  จิตร.P95-2660 on Wed Dec 08, 2010 9:04 am

เรียนอาจารย์ อานนท์ ที่เคารพ

ขอบพระคุณมากครับ

ผมทำงานอยู่ที่ สหกรณ์ออมทรัพย์สาธารณสุขจังหวัดขอนแก่น จำกัด
ตำแหน่ง หัวหน้าฝ่ายคอมพิวเตอร์
วันๆ ก็สร้างระบบโน้นระบบนี้ แก้ไขให้ครอบคลุมนโยบายต่างๆ ที่เปลี่ยนแทบทุกวันครับ
ผมก็เลยกลับบ้านค่ำเป็นประจำ
ส่วนภรรยา อยู่บ้าน เค้าจะคอยเก็บเห็ดและรดน้ำให้ อย่างอื่นก็ไม่กล้าทำอะไรเกี่ยวกับเห็ด
ผมก็เลยหาข้อมูลฝ่ายเดียว

บอกตรงๆจากใจเลยครับ
ครั้งแรกที่หลงเข้ามาเวบของอาจารย์ ผมดีใจมากที่ได้เห็นกระทู้ถามตอบ
แล้วก็มาเห็นประกาศจัดอบรม ฟ้าก็เริ่มใสขึ้นมาอีกครั้งสำหรับผม
และที่ดีใจที่สุด คืออาจารย์ไม่ทิ้งลูกศิษย์
เหมือนฟามเห็ดที่ผมเคยไปถามๆ ที่ขอนแก่น เค้าอบรมมาแล้วก็มาทำพอมีปัญหาก็แก้ไขกันเอง

ผมมีที่อยู่สารคาม มากพอจะทำโรงเห็ดมาตรฐานได้หลายโรงครับ
ส่วนเงินทุนพี่น้องทางเตี่ย เค้าเคยเอ่ยปากจะช่วยอยู่ แต่ผมยังไม่พร้อมก็เลยปฏิเสธเค้าไป
ตอนนี้ผมอายุ 42 ไม่กี่ปีผมก็เกษียณ
ก็เลยอยากรีบหาเส้นทางของชีวิตเอาไว้ครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง
จิตรพงฒ์ ลดาวดี.

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน