ผลิตภัณฑ์ที่ใช้กับเห็ดขอนขาว

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ผลิตภัณฑ์ที่ใช้กับเห็ดขอนขาว

ตั้งหัวข้อ  nuau-nuaun on Wed Dec 08, 2010 3:28 pm

หนูทำเห็ดขอนขาวมาได้ 2 เดือนแล้วค่ะ ในระยะเวลา 2 เดือนที่ผ่านมา น้ำท่วมจึงย้ายเห็ดไปไว้ที่โรงเรือนเพื่อน อยู่ที่นั่นเกือบ 1 เดือน แล้วก็ย้ายกลับมาที่เดิม อยากทราบว่าเห็ดมีการเคลื่อนย้าย 2 ครั้ง จึงทำให้ก้อนเชื้อเสียหายจำนวนมาก จะทำให้ก้อนเชื้อกระทบกระเทือน หรือช้ำไหมค่ะ เพราะสังเกตุว่าตั้งแต่ย้ายกลับมาอยู่ที่เดิม ขนาดของเห็ดเล็กลงและก้านเห็ดดูไม่แข็งแรงด้วย เชื้อจะหมดไวหรือเปล่าค่ะ และก็มีแมลงตัวเล็ก ๆ ด้วยค่ะ อาจารย์ช่วยแนะนำผลิตภัณฑ์ที่ทำลายแมลงและทำให้เห็ดฟื้นตัวกลับมาออกดอกดก ด้วยนะค่ะ ก่อนหน้านี้หนูใช้ ฟังแบคคิว+นิวคลีโอไทด์ ยังใช้ต่อได้หรือเปล่า ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ ที่ช่วยตอบคำถาม

nuau-nuaun

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอให้ใช้ทั้งฟังแบคคิวและนิวคลีโอไทด์ต่อไป

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Thu Dec 16, 2010 7:15 am

ไม่ทราบว่า คุณใช้สายพันธุ์อะไรเพาะ หากเป็นสายพันธุ์จากอานนท์ไบโอเทค อยากจะแนะนำว่า ในการรดน้ำเพื่อกระตุ้นให้เห็ดขอนขาวเกิดดอกดีนั้น จะต้องฉีดน้ำเข้าหน้าก้อนเชื้ออย่างแรง เพื่อให้เกิดการกระทบกระเทือน แล้วมันจะออกดอกไวมาก ดังนั้น การที่คุณย้ายก้อน ก็เป็นการกระตุ้นให้เห็ดออกดอกชนิดหนึ่ง แต่คุณคงไม่ย้ายทุกวัน สู้ฉีดน้ำเข้าหน้าก้อนอย่างแรงดีกว่า แน่นอนที่สุดครับ หากต้องการดอกใหญ่ ให้ผลผลิตนานต้องฉีดอาหารเสริมจานด่วนนิวคลีโอไทด์ 108 ทุกวัน โดยฉีดเข้าไปที่หน้าก้อน หรือที่ดอกเห้ดโดยตรงครับ
ต่อไป หากจะถามเรื่องเห็ด ควรเข้าไปถามในกระทู้ที่เขาถามตอบปัญหา กระทู้นี้เฉพาะเรื่องเกี่ยวกับการค้าขายเท่านั้นครับ

Anonmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน