รายงานคืบหน้าโรงฆ่าเห็ดของผมครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

รายงานคืบหน้าโรงฆ่าเห็ดของผมครับ

ตั้งหัวข้อ  จิตร.P95-2660 on Mon Dec 13, 2010 3:12 pm

เรียนอาจารย์ อานนท์ ที่เคารพ
ผม จิตร.P95-2660

เนื่องจากช่วงนี้เป็นช่วงวางแผนงบประมาณต่าง ๆ ผมก็เลยไม่ได้อยู่บ้านนาน
นี่ก็เพิ่มกลับจากประชุมวางแผนที่เชียงใหม่ โรงฆ่าเห็ดของผมก็เลยยังไม่ได้ทำหลังคาหรือปรับปรุงส่วนของตัวโรงตามที่อาจารย์แนะนำครับ

แต่ที่ปฏิบัติอย่างเคร่งครัด โดยผมได้กำชับภรรยาเอาไว้คือ
1. ภูมิเลิศให้ผสม นิวคลีโอไทค์ ตามอัตราส่วน ฉีดก้อนวันเว้นวัน (ประมาณว่าวันคู่)
2. ฟังก์แบค ผสม นิวคลีโอไทค์ ตามอัตราส่วน ฉีดก้อนวันเว้นวัน (ประมาณว่าวันคี่)
3. ตัดตอนเชื้อราต่าง ๆ ถ้าเห็นให้รีบเขี่ยทิ้งทันที เพื่อป้องการการปล่อยสปอร์
4. ยังงดการรดน้ำด้วยน้ำเปล่าอยู่ (ปัจจุบันผมยังใช้น้ำประปาตรงอยู่ คาดว่าจะพยายามหาวิธีพักน้ำให้ได้ในเร็ววันครับ)

ผล..
เห็ดตอนนี้จาก 2000 ก้อนเหลือประมาณ 1000 ก้อน คัดพวกที่สภาพแย่แล้วออก
ได้ดอกเห็ดเกินคาดมาตลอดครับ (จริงๆ แล้วก็ได้ผลผลิตดีตั้งแต่เลิกใช้ไคโตซาน เปลี่ยนมาเป็นนิวคลีโอไทค์108 ซึ่งได้อ่านจากกระทู้เก่าๆ ที่อาจารย์ได้แนะนำไว้ครับ)
ปริมาณเก็บได้ เดิมวันละ 1-2 ขีด ตอนที่แย่ๆ ตอนนี้ได้ 1-2 กิโลต่อวัน
ภรรยาเค้าเริ่มยิ้มออกครับ แล้วก็บอกว่าเราเริ่มมาถูกทางแล้ว
เค้าฝากขอบคุณพระอาจารย์มาด้วยครับ เค้าก็เป็นลูกศิษย์อาจารย์เหมือนกันครับ แต่ก็ไม่ค่อยกล้าตัดสินใจเท่าไร

ส่วนการปรับปรุงโรงเห็ดบอกตรงๆ ผมยังคิดไม่ตกครับอาจารย์ เนื่องจากบ้านข้างเคียงเค้าเรียกได้ว่าเป็นผู้ดีกัน
แค่เค้าเห็นรอบๆ บ้านผมเค้าก็ถามอยู่บ่อยๆ เหมือนรู้สึกกังวล ทั้งภูมิทัศน์
อีกทั้งเป็นช่วงวางแผนงบประมาณ ผมลาไม่ไ้ด้เลย
ผมอาจต้องลงทุนใหญ่ทำหลังคาใส่แบบถาวรสวยๆ แทนแสลน แน่เลย

สุดท้าย ผมจะไม่ท้อ ไม่ถอยครับ

ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรง
年年如意
คอยผูกคอยตี ลูกศิษย์ ดังสุภาษิตว่า "รักวัวให้ผูกรักลูกให้ตี" ตลอดไปนะครับ

ด้วยความเคารพ
จิตรพงฒ์ ลดาวดี

จิตร.P95-2660

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอแสดงความยินดีที่มีการพัฒนาที่ดีขึ้น

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Tue Dec 14, 2010 9:35 am

คุณนี้ นอกจากจะเป็นคนใจร้อน แล้วงานเยอะวุ่นวายไปหมดแล้ว ยังแถมใช้เมียเก่งอีกด้วย ดีน๊ะว่า ได้เห็ดเพิ่มขึ้น ไม่งั้นจะเข้าบ้านไม่ได้ ก็พยายามปรับปรุงก็แล้วกัน ขอเอากำลังใจช่วยเน้อ

Anonmushroom

ขอบพระคุณครับ

ตั้งหัวข้อ  จิตร.P95-2660 on Tue Dec 14, 2010 5:05 pm

ขอบพระคุณครับอาจารย์

จริงๆ แล้วโรงเห็ดของผมก็ได้หลักการวิธีการมาจากฟามเห็ดที่ผมไปซื้อมาครั้งแรกครับ
เค้าบอกให้ซื้อวัสดุ ผ้ายางสีดำปิดข้าง หลังคาคลุมผ้ายางใส เพื่อไม่ให้ความชื้นสูญเสียไป
ผมก็ทำตาม แต่ตอนหลังมาผ้ายางใส่ใช้ได้ไม่นานก็ขาด ผมก็เลยเปลี่ยนเป็นแผ่นโฆษาแทน
ไปขอซื้อกับร้านที่รับทำครับ พวกที่เค้าพิมพ์ผิด ขายให้ผืนละ 200 บาท ประมาณ 15x6 เมตร สภาพยังใหม่อยู่

ผมได้สั่งซื้อ เชื้อเห็ดฟางมา กล่องนึง กะว่าจะเอาไปใส่กองฟางที่บ้ายแม่ยาย
เมื่อก่อนทำเห็ดฟางกองเตี้ยขายกันครับ แต่หลังๆ มาก็เหมือนกับอาจารย์เล่านั่นแหละครับ
ความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ และคนสอนก็ใช่จะรู้จริงมากนัก
แต่คราวนี้กะจะเอาไปทดลองเล่นๆ ก่อน และทำกินแบบบ้านๆ

รบกวนถามอาจารย์นิดเดียวครับ
เนื่องจากวันเสาร์อาทิตย์ผมจะไปอบรมการใช้พลังงานทดแทน ด้วยกังหันลม
เชื้อเห็ดผมจะต้องอยู่ยาวไปอีก 1 สัปดาห์ ถ้าเก็บในที่ร่มแล้วปิดสนิทไม่ให้โดนแสง จะได้มั๊ยครับ

**ผมได้วิธีการเปลี่ยนน้ำให้เป็นก๊าซแบบไม่ซับซ้อน ติดปัญหาเรื่องระบบไฟถ้าได้ลมมาปั่นไฟ
เราก็จะได้ก๊าซธรรมชาติมานึ่งเชื้อเห็ด ประหยัดได้มากเลยครับ
ไม่ใช่ ไฮโดรเจน นะครับ แต่เป็น (คาร์บอน + ออกซิเจน + ไฮโดรเจน ( COH2 ))

ถ้าประสบความสำเร็จผมจะเอารายละเอียดมาฝากอาจารย์ เผื่อว่าพี่น้องชาวเห็ด ท่านใดสนใจหรือมีข้อมูลเพิ่มเติมครับ

รบกวนอาจารย์มากแล้วแค่นี้ก่อนครับ
ด้วยความเคารพครับ

เอาอีกแล้วนายจิตร เรื่องเห็ดก้อนยังไม่ได้เรื่องเลย นี่จะไปเรื่องเห็ดฟางอีกแล้ว

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Tue Dec 14, 2010 6:28 pm

อีกหน่อยศีรษะคุณก็จะเต็มไปด้วยความรู้และเทคโนโลยี แต่ผมว่า จงหยุดเอาเรื่องใดเรื่องหนึ่งให้จงได้เสียก่อน เพื่อให้เมียคุณได้หายใจและชื่นใจสักหน่อย เพราะตอนนี้ ดูเหมือนเริ่มมีดอกเห็ดให้เธอเก็บแล้ว เธอจะได้สบายใจ ที่ตลอดเวลารอสามีกลับบ้าน แล้วก็ไม่มีอะไรอวดสามีเลย เพราะในโรงเห็ดก็เต็มไปด้วยยุงขายาว ตอนนี้ ดูเหมือนว่า คุณกำลังแก้ปัญหาถูกจุดแล้ว และเมียคุณกำลังจะดีใจแล้ว ทำไมไปหาเรื่องอื่นเข้ามาเป็นเงื่อนไขใหม่อีกล่ะ เห็ดฟางมันไม่ได้ง่ายน๊ะ แล้วยิ่งคุณซื้อเชื้อมา แล้วยังไม่รีบใช้ แหมผมเสียวจริงๆว่ะ เพราะ การเพาะเห็ดฟางแบบง่ายๆ แบบลวกๆนั้น ต้องใช้เชื้อเห็ดฟางที่มีแรงพุ่งดีจริงๆ ขณะที่มันพุ่งดี คุณก็มีเรื่องใหม่เข้ามาแทนที่ แล้วคุณก็จะซื้อเวลามันอีกตั้งสัปดาห์ ผมเหนื่อยแทนเมียคุณจริงๆพับผ่า แต่ถามว่า เก็บเชื้อไว้อีกสัปดาห์หนึ่งได้ไหม ได้ แต่คุณต้องเก็บไว้ที่เย็นๆหน่อย ต้องไม่ให้ถูกแสงน๊ะ ผมยังเสียวอีกว่า พอคุณกลับจากอบรมมา คุณก็จะมาถามผมเรื่องเห็ดฟางอีกแล้วสิ เดี๋ยวผมจะประท้วงคุณบ้างแล้วล่ะ แล้วอยาหาว่าไม่บอกก่อนล่วงหน้าน๊ะ

Anonmushroom

ผมได้ลงทะเบียนอบรมเพาะเห็ดฟางหลังจากกลับจากอบรมวันที่ 20 พย. ทันที

ตั้งหัวข้อ  จิตร.P95-2660 on Wed Dec 15, 2010 9:11 am

เรียนอาจารย์ที่เคารพ
ผมจะเพาๆ เรื่องถามแล้วล่ะครับ

หลังจากไปอบรมกับอาจารย์เรื่อง การเพาะเห็ดในถุงพลาสติก 20 พย. ผมได้รับความรู้มากมาย ยืนยันไม่ได้แอบหลับครับ
บรรยากาศการอบรมสนุกและมีสาระตลอดครับ หลังจากกลับมาก็เหนื่อยหน่อยเพราะผมออกจากบ้านตี4 ไปถึงก็อบรมไปแล้ว
กลับถึงบ้านก็ 3-4 ทุ่ม ไม่ขับเร็ว+รถติด

ผมรีบกลับมาทบทวนความรู้โดยการอ่านกระทู้ต่าง ๆ ที่เคยอ่าน แล้วก็เห็นประกาศอบรมการเพาะเห็ดฟาง
ก็ถามแฟนเค้าบอกเค้าไม่อบรมหรอก ให้ผมไปคนเดียว ก็เลยจองไว้ผมคนเดียว

ส่วนเห็ดฟางที่ผมสั่งซื้อจากทางศูนย์นั้น ที่บ้านเค้าทำกันประจำตามฤดูกาลครับ ไม่ได้หวังอะไรมาก
ก็เลยสั่งมาให้เค้าทำกัน ไว้รอเข้าอบรมก่อนถึงจะได้ไปทำเป็นมาตรฐานอีกที่ที่ทุ่งนา อ.บรบือ ซึ่งจะมีที่ทางกว้างขวางกว่าที่ขอนแก่นครับ

แต่ถ้าวาสนาผมไม่ได้ทำเห็ด ผมก็ชอบที่จะเก็บทุกๆ สิ่งที่เป็นความรู้ พอให้ช่วยตัวเองได้ยามเมื่อโอกาสมา

อาจารย์อย่าเพิ่งประท้วงผมนะครับ
สัญญาว่าจะเป็นเด็กดี.

ด้วยความเคารพ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน