เห็ดเป็นยาและแนวทางการเพาะเห็ดในต่างประเทศ ‏

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เห็ดเป็นยาและแนวทางการเพาะเห็ดในต่างประเทศ ‏

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป on Mon Jul 05, 2010 4:30 pm

เรียน ดร.อานนท์

วันก่อนไม่สามารถส่งภาพมาให้ อาจารย์ดูได้เนื่องจากต้องไปยืมโมเดมของตัวเองที่โดนยืมแล้วยึดไป โดยพี่น้องคนไทยที่ผมก็เบื่อ เล่าแล้วจะเหมือนการ์ตูนเข้าไปทุกที ผมใช้ผ้าคลุมแล้วน้ำหยดซึ่งก็ไม่ทันกับการระเหยของเห็ดครับ ผมลองให้น้ำระเหยจากด้านล่างขึ้นมาก็ไม่ทันกันกับความต้องการของเห็ด ตอนนี้ลองอีกสองวิธี คือ ผมใช้ผ้าคลุมแล้วใช้ผ้าอีกผืนจุ่มไว้กับถังน้ำ น้ำที่ซึมผ่านผ้าตลอดเวลาจะทำให้ผ้าที่ใช้คลุมปากถังพลาสติกที่ใส่เห็ดไว้ชุ่มชื้นตลอดเวลา ตอนนี้เกิดเป็นหยดน้ำเกาะทั่วไปที่ข้างถัง ผมจะต้องไปเจาะรูถังเพื่อให้อากาศระบายได้ตามที่อาจารย์แนะนำมา อีกวิธีนึงคือผมใช้ถุงพลาสติกดำหุ้มชั้นเห็ด หล่อน้ำด้านล่าง ด้านบนฉีดพ่นหมอกเป็นพักๆ ผมคิดว่าจะทดลองอีกวิธีหนึ่งแต่ไม่ทราบว่าจะมีผลกระทบต่อการออกดอกหรือไม่ คือ ผมมีกระติกน้ำร้อน ถ้าผมปล่อยให้ไอน้ำจากกระติกน้ำร้อนระเหยเข้าไปในที่เพาะเห็ด โดยวางไว้ด้านล่างของถุงเห็ด มีระยะความสูงเพียงพอที่จะไม่ได้รับผลกระทบจากความร้อนของน้ำ้ร้อนจากกระติก และเสียบปลั๊กทิ้งไว้ ซึ่งกระติกก็จะต้มน้ำให้เกิดไอได้เป็นพักๆ ผมกลัวว่าเห็ดในถุงจะตายเสียก่อน ก็เลยรอจะถามความเห็นอาจารย์ก่อนครับ

ชุมนุมคนเสื้อแดง ก็อาจเจอพ่อตาแม่ยายผมไปร่วมอยู่แถวนั้นล่ะครับ ก็ได้แต่เตือนพ่อตา-แม่ยายให้ระวังลูกหลงจากพวกทหารฝ่ายอำมาตย์ ไม่ว่าจะวางระเบิดหรือปลอมเป็นมือที่สามเขาทำได้ทั้งนั้นครับ ศึกครั้งนี้ใหญ่หลวง คงไม่จบลงได้ง่ายๆ...เสียดายครับ ผมคงหาที่ดินไว้สำหรับคนไทยที่จะหนีมาปักหลักแถวนี้เพื่อฟื้นฟูสภาพ แล้วค่อยกลับไปใหม่ ให้เป็นที่ถอยทัพ มาตั้งหลักเหมือนสมัยพระเจ้าตากต้องยึดเมืองจันทน์แล้วค่อยย้อนกลับไปยึดกรุงศรีฯคืน ซึ่งท่านก็ต้นตระกูลผมเอง แซ่แต้...

wichai wattanasopon

สมาชิกทั่วไป

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน