รบกวนสอบถามเรื่อง ecto กับ endomycorrhizal ด้วยครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

รบกวนสอบถามเรื่อง ecto กับ endomycorrhizal ด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ  tat_gun on Mon Jan 10, 2011 9:06 pm

กราบเรียนอาจารย์อานนท์ครับ

คือว่าที่บ้านปลูกต้นแคอยู่ แล้วใส่เชื้อ endomyorrhizal ไปแล้ว เดาว่าเชื้อน่าจะเข้าไปติดแล้วนะครับ
แล้วทีนี้ ผมก็ได้เชื้อเห็ดตับเต่ามา ถ้าจะใส่ซ้ำในต้นแคต้นเดิม

1.เชื้อmycorrhizal ทั้งสองตัวมันจะเข้ากันได้ไหมครับ แบบว่าเติบโตร่วมกัน
2.แล้วตามปกติ ถ้าใส่่ endo แล้วค่อยมาใส่ ecto(ในที่นี้คือเห็ดตับเต่า) แบบนี้จะได้กินดอกเห็ดไหมครับ

ผมกลัวว่ามันจะเจริญแข่งกัน หรือว่าพอใส่endoไปแล้ว เชื้อectoจะเข้าไปเกาะไม่ได้

ขอบคุณมากครับ
และสวัสดีปีใหม่ 2554 ด้วยครับผม

ด้วยความเคารพอย่างสูง
ธัชพงศ์

tat_gun

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

เอาเป็นว่า ขนาดคำถามก็ยังงงครับ

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom on Wed Jan 12, 2011 9:42 am

นี่คุณธัชพงค์
คุณมักจะมากับคำถามที่งงๆมาโดยตลอด แล้วผมจะรู้ไหมนี้ว่า คุณกำลังจะถามเรื่องอะไร เพราระที่คุณบอกว่า คุณใส่เชื้อ Ectomycorrhizal เข้าไปแล้วนั้น มันเป็นเชื้ออะไรหรอ แล้วคุณไปเอามาจากไหน เพราะเท่าที่ผมมีความรู้อันน้อยนิดนั้น คำว่า Ectomycorrhizal นั้น มันหมายถึงเชื้อเห็ดรา เป็นร้อย เป็นพัน หรือเป็นหมื่นชนิด ที่มันไปเกาะอาศัยอยู่รอบๆผิวอ่อนของต้นไม้ ส่วนมากเป็นบริเวณปลายรากของต้นไม้ โดยเชื้อต่างๆเหล่านี้ มันจะอาศัยแหล่งพลังงานจากต้นไม้ ที่ทำการสังเคราะห์แสง แล้วสร้างพลังงานขึ้นมา ส่วนพืช ก็อาศัยธาตุอาหารบางอย่างในดิน ที่มันย่อยไม่ได้ หรือเอาไปใช้ไม่สะดวก เชื้อพวกนี้ ก็จะช่วยมันย่อย แล้วพืชก็ดูดซึมเอาธาตุอาหารที่จำเป็นนี้ไปใช้ จึงเป็นการอาศัยอยู่กันแบบพึ่งพาอาศัยกัน ที่เชื้อ Ectomycorrhizal เช่น เชื้อ เห็ดตับเต่า ก็มีลักษณะเช่นเดียวกัน มันจะเข้าไปอาศัยอยู่ที่ปลายรากอ่อนของพืช ทำหน้าที่ดังกล่าว และหากมีมากๆ สภาพแวดล้อมเหมาะสม มันก็จะรวมตัวกันเป็นดอก จึงไม่ทราบว่า จริงๆแล้ว เจ้าเชื้อ Endo หรือ Ecto ที่คุณว่านั้นมันคืออะไร หรือว่า คุณเข้าใจคำจำกัดความเรื่องนี้เป็นเช่นไร ช่วยถามมาใหม่ด้วย แต่อย่าลืมว่าไม่ว่าจะเป็น Endo หรือ Ecto มันเป็นชื่อเรียกจำพวกของเชื้อ เช่น คำว่า ลิง หรือปลา แต่ไม่รู้ว่าลิงอะไร หรือปลาชนิดไหน กรุณาไปสอบถามแหล่งที่ขายหรือให้เชื้อที่คุณอ้างถึงมาด้วยว่า มันหมายความว่าอะไรกันแน่ งงว่ะ

Anonmushroom

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง ecto กับ endomycorrhizal ด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ  tat_gun on Thu Jan 13, 2011 7:31 pm

กราบเรียนอาจารย์อานนท์ครับ

คือว่า ผมบังเอิญไปอ่านเจอเกี่ยวกับเชื้อ Endomycorrhizal แล้วอยากลองใช้บ้าง เลยไปลองซื้อมาน่ะครับ ซึ่งเชื้อ endomycorrhizal บางทีก็เห็นเรียกว่า เชื้อราเวสิคูลาร์อาร์บัสคูลาร์ไมคอร์ไรซา ในที่นี้ก็มี Glomus sp., Acaulospora sp., Gigaspora sp. หรือ Scutellospora sp. น่ะครับ เห็นคนเขาใส่กัน ผมเลยลองซื้อมาใส่ต้นไม้กับเขาบ้าง

ที่นี้เชื้อเห็ด Ectomycorrhizal ในที่นี้คือ เห็ดตับเต่าซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นชนิด Boletus colossus

แล้วก็พอดี ไปซื้อต้นเเคมา 1 ต้น เห็นอาจารย์ว่าเชื้อเห็ดตับเต่ามันสร้างดอกเห็ดกับต้นแคได้ ผมเลยซื้อมาลองดูน่ะครับ

แล้วบังเอิญว่าเชื้อ Endomycorrhizal มันได้มาก่อน ผมใจร้อนเลยรีบใส่ลงไปก่อนน่ะครับ พอได้เชื้อ Ectomycorrhizalก็คือเห็ดตับเต่ามา ก็เลยไม่แน่ใจว่ามันจะแย่งอาหารกันไหม หรือว่ามันจะเติบโตร่วมกันน่ะครับ

ธัชพงศ์

ปล. ที่เคยถามอาจารย์เรื่องการหมักฟางเลี้ยงเห็ดฟาง ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วครับ ตอนนั้นคิดมากไปหน่อยน่ะครับ
ปล2. ถ้ามีอะไรผิดพลาดไปก็ต้องขอออภัยด้วยนะครับ
ปล3. ผมไปหาคำจำกัดความมา

* เอกโตไมคอไรซา(Ectomycorrhizal) เชื้อราจะรวมตัวเป็น pseudoparenchymatous sheath อยู่ด้านนอกเหนือในส่วนอีพิเดอร์มิส แต่ไม่แทรกตัวเข้าในชั้นคอร์เท็กซ์ ฯลฯ
* เอนโดไมคอไรซา (Endomycorrhizal)
เชื้อราจะแทรกตัวเข้าไปในชั้นคอร์เท็กซ์และส่วนที่มีชีวิตของรากพืช กลายเป็นกลุ่มของไมซีเลียม ฯลฯ

จาก http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%AD%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B8%8B%E0%B8%B2

tat_gun

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน