สวัสดีครับอาจารย์

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

สวัสดีครับอาจารย์

ตั้งหัวข้อ  Bunjong_S. on Tue Jan 11, 2011 10:29 am

อาจารย์ครับ

นับตั้งแต่ที่ผมเข้ามาที่ ฟอรัม นี้ ได้ความรู้กลับไปเป็นอย่างมาก
ตอนนี้ผมได้เอาความรู้ที่อาจารย์ สั่งสอนมาในเวปนี้ ไปใช้กับตัวเอง และคนรอบข้างแล้ว
ขอเล่า ย้อนไปนิดหน่อยนะครับ
เมื่อ เดือน ธันวาคม ปีที่แล้ว
แม่บ้าน ที่ บริษัทที่ผมทำงานอยู่ เค้าเป็นลูกน้องของผม
ลางาน ติด ๆ กัน อาทิตย์ ละ 2-3 วัน
เป็นอยู่ หลายอาทิตย์ ผมสงสัย เลยถามว่า ทำไมลาบ่อยจัง ก็ได้คำตอบว่า
ลาเพื่อไปเยี่ยมพ่อ ที่โรงพยาบาล เนื่องจาก ป่วยเป็นเบาหวาน เพราะ น๊อคนำตาล
อายุก็ ประมาณ 77 ปี
มีอาการ หลงลืม และ เคลื่อนไหว ไปไหนก็ไม่มีแรง ป่วยบ่อย
พอดีผมอ่านเจอ ใน ฟอรัม นี้ กระทู้เก่า ๆ ที่อาจารย์ กรุณาเขียนไว้ ทำให้ผมนึกขึ้นได้
ผมก็เลยแนะ นำไปให้ เค้า ว่า ทำข้าวหมาก ที่ หมัก ไม่เกิน 24-36 ชั่วโมง ให้พ่อ เค้า กิน ทุกวัน
และให้ทานนมเปรี๊ยว ด้วย รวมถึง เห็ดหลินจือ ที่ผมแบ่งให้ เอาไป ดอง กิน เพราะผมเพาะ อยู่ชนิดเดียว
มาจนทุกวันนี้ อาการ น๊อคนำตาล ที่เป็นประจำ อาทิตย์ ละ 2 ครั้ง หายไปแล้ว
รวมถึง ความจำ ระบบขับถายก็ดี ขึ้น เดินไปไหนมาไหน ได้ สะดวก คือแข็งแรงขึ้น
ตอนนี้ก็ร่วมเดือนแล้ว อาการดีขึ้น ผมเห็นรอยยิ้มของแม่บ้านคนนี้แล้ว ชื่นใจครับ
ยังมีอีก สอง คน ที่ผมแนะนำไป อาการก็ดี ขึ้นครับ

ส่วนแฟนของผมที่เป็นโรคไต ตอนนี้ ผมนึกถึงคำของอาจารย์ที่ บอกผมว่า
กินเข้าไปเถอะ แล้วจะ รู้ว่า ปาฏิหารย์มีจริง
ตอนนี้ ปาฏิหารเกิดแล้วครับ

อาจารย์และผู้ที่อ่านทุกท่าน ครับ

ผมเขียนมานี้ ไม่ได้จะยกยอ อาจารย์ จนเกินไป แต่อยากจะประกาศเกียรติคุณของท่าน ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยรู้เลยว่า ข้าวหมาก จะช่วยได้ในเรื่องลดน้ำตาลในเลือด
ก็เพิ่งมารู้จากอาจารย์นี่แหละครับ
ความรู้ของอาจารย์มีคุณค่า มาก จริง ๆ ครับ
ขอให้อาจารย์ อย่าท้อแท้ ในการ ทำงานครับ อาจารย์จะช่วยคนได้อีกมาก คนที่ด้อยโอกาส จะได้มีความหวัง ขึ้นมาบ้าง
เหมื่อนแม่บ้านของผม

ขอบคุณครับ บรรจง ศิษย์นอกสำนัก

Bunjong_S.

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอบคุณคุณบรรจงมากเรื่อง เอ็นไซม์ครับ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Wed Jan 12, 2011 7:18 am

หลังจากที่คุณได้โพสต์เรื่องความคืบหน้าต่างๆในฟอรั่มนี้ ผมได้โทรไปเรียนให้ ดร.อานนท์ทราบ และท่านก็ได้อ่านกระทู้ของคุณแล้ว ท่านฝากขอบคุณมากๆด้วย ระยะนี้ ดร.อานนท์ ได้ไปตั้งหลักอยู่ที่สถานที่ตั้งของอุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ ต.เพนียด อ.โคกสำโรง จ.ลพบุรี เพื่อไปวางแผนงานต่างๆ แต่ก็สามารถรับ ส่งอินเตอร์เน็ตได้ เพียงแต่ความเร็วช้ามาก จึงไม่สะดวกที่จะเข้ามาตอบโดยตรง ระยะนี้ ผมจะขอรับอาสามาทำงานแทน
จริงๆแล้ว มีสมาชิกจำนวนมาก ที่ได้เอาเห็ดเป็นยาไปใช้รักษาโรคต่างๆมากมาย โดยแต่ละโรคนั้น จะต้องใช้ส่วนผสมทั้งเห็ดแต่ละชนิด รวมทั้งสมุนไพรแต่ละสูตรไม่เหมือนกัน ดังที่คุณรายงานมานั้น ก็ถือว่า เป็นการใช้ร่วมกันระหว่าง เห็ดกับเอ็นไซม์ และเรื่องเอ็นไซม์ ใครๆก็คิดว่า มันเป็นเรื่องยาก เป็นเรื่องไกลตัว แต่จริงๆแล้ว เอ็นไซม์เป็นเรื่องใกล้ตัวที่สุด เพราะชีวิตของสรรพสิ่งที่มีชีวิตทั้งหลายดำเนินการไปด้วยเอ็นไซม์ หากไม่มีเอ็นไซม์ก็จะไม่มีชีวิต หรือ หากเอ็นไซม์บกพร่อง มีไม่พอ หรือผิดปกติไป ก็จะเป็นสาเหตุหลักของการเกิดโรค ดังนั้น จึงขอให้ทุกท่าน ทุกชีวิต โปรดมาทำความเข้าใจให้ดีในเรื่องของเอ็นไซม์ และท่านอาจจะไม่จำเป็นต้องไปซื้อ หรือไปหาแหล่งเอ็นไซม์อะไรที่มีราคาแพงๆ เราสามารถทำเอ็นไซม์อย่างดี ล้ำค่าได้ด้วยตัวของเราเอง อาจจะดีกว่าที่ไปซื้อเขามาในราคาแพงๆเสียอีก เรื่องของเอ็น ดร.อานนท์ ได้กล่าวรายละเอียดมาแล้วโดยตลอด ผมเอง ก็จะพยายามเก็บรวบรวม และนำเอาประสบการณ์ที่ผมได้รับการถ่ายทอดมาจากคุณพ่อและคุณแม่มาสรุปให้อีกในโอกาสต่อไป
ดีเลยครับคุณบรรจงที่ช่วยกรุณาเล่ารายละเอียดเรื่องต่างๆเหล่านี้ให้สมาชิกได้ทราบ และหากมีสมาชิกท่านใด ที่มีประสบการณ์เช่นเดียวกับคุณบรรจง ก็ช่วยกันนำมาเผยแพร่ในเวปนี้ จะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมไม่น้อย
เมื่อวานนี้(11/1/2554) คุณแม่( อ.เยาวนุช เอื้อตระกูล)ได้เล่าให้ฟังว่า ท่านได้รับโทรจากผู้ใกล้ชิดท่านผู้การสถานีตำรวจจะนะ สงขลา ที่ป่วยเป็นโรค SLE ที่หมอหมดทางรักษา จนระบบต่างๆในร่างกายเกือบพิการไปหมดแล้ว ไม่สามารถรับรู้ความรู้สึกได้ทางนิ้ว ทางขา ลิ้น วันๆหนึ่งก็ต่้องทำการรักษาโดยการทานยากดภูมิที่ทำให้อาการแย่ลงอย่างรวดเร็ว แต่พอมาตัดสินใจชนิดที่ว่า หักดิบ เพราะไม่มีหวังและไม่มีอะไรจะเสียแล้ว โดยหันมาทานเห็ดเป็นยาที่คุณแม่ผสมสูตรพิเศษไปให้นั้น เมื่อวานผลของการตรวจร่างกาย พบว่า ทุกระบบของร่างกายกลับคืนสู่ปกติ เกือบเข้าที่แล้ว มือ ลิ้น ขา เริ่มมีความรู้สึก และหัดเดินได้ไกลยิ่งขึ้น ท่านโทรมาหาผู้ประสานงานและฝากบอกว่า หากท่านหายดีขึ้น และสามารถเดินทางระยะไกลได้ ท่านจะขอมาขอบคุณคุณแม่ ได้ยินเท่านี้ พวกเราที่คอยลุ้น ก็ยินดีปรีดาและเอาใจช่วยกันทั่วหน้า และเหตุการณ์ดีๆที่มีประโยชน์เช่นนี้ สำหรับท่านที่หมดหวัง ท่านที่มีความทุกข์เกี่ยวกับโรค ขออย่าเพิ่งท้อแท้ เรามาช่วยกันทำให้ชีวิตของทุกท่านดีขึ้นด้วยกัน เรื่องเงิน เรื่องทองนั้นไม่ใช่สิ่งที่มีความสำคัญเสมอไป เรามาช่วยกันสร้างโอกาส โดยบอกบุญกันทางด้านความรู้และวิชาการดั่งเช่น ที่คุณบรรจงได้แจ้งมานี้ ถือว่า เป็นตัวอย่างที่ดี และน่าจะเป็นของขวัญปีใหม่ที่ล้ำค่า จึงขอขอบคุณมา ณ ที่นี้อีกครั้งครับ

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ผมเองก็ดีใจและขอขอบคุณทางทีมงาน ด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ  Bunjong_S. on Wed Jan 12, 2011 8:21 am

ผมเองก็ดีใจครับ ที่คุณไผ่พูดอย่างนี้
แต่ก่อนแรก ๆ ที่เข้ามาที่นี้ พออ่านแล้วของขึ้นทันที ตั้งคำถามให้อาจารย์ตลอด สงสัยอยู่ตลอด
จนอาจารย์ เบรค จนผมหัวทิ่ม มาครั้งหนึงแล้ว ว่า"คุณอย่าเพิ่งหึกเหิม นักซี่ " ผม นี้ ขำตัวเองมาตลอด
จนมาเดี๋ยวนี้ ทำให้นึกถึงคำพูดอาจารย์ตลอด มาตอนนี้อาการหึกเหิมลดลงมาเยอะครับ ไม่ผลีผลามเหมือนเมื่อก่อน แต่ก็ยังศึกษาไปเรื่อยๆ เรื่องเห็ดเป็นยา
เพราะ ตั้งใจจะ หาข้อมูลให้ได้มากที่สุด เพื่อรักษาอาการของ แฟนผม และก็เตรียมไว้ สำหรับ พ่อและแม่ ซึ่งแก่ลงทุกวัน
ตัวท่านคงหนีโรคภัยไม่พ้น แต่ก็กันไว้เพื่อสุขภาพที่แข็งแรงของท่านเอง
ส่วนเรื่องเห็ดเป็นยา ตอนนี้ที่ผมเพาะ โดยซื้อก้อนมาเปิดดอกเองนั้น มีอยู่อย่างเดียว คือเห็ดหลินจือ
ผมว่างโครงการไว้ ว่าจะทดลองเพาะเห็ดที่เป็นยา ในขอนไม้ โดยจะหาซื้อเชื้อมาทดลองทำ ครับ ทำน้อย ๆ ไว้ใช้ไว้กิน
เหลือก็ ช่วย ๆ คนอื่นบ้าง
โดยจะเลือกสรรพคุณ ทางยา ของเห็ดที่ ช่วย ลด ความดัน ไขมัน และ ฟอกเลือด และ บำรุง อวัยวะภายใน เป็นหลัก
แต่ต้องหาข้อมูลให้เยอะ ๆ ขึ้นอีกหน่อย
แต่บอกตรง ๆครับว่า ผมติดอยู่บางเรื่องคือ เมื่อสองวันก่อนผมไปที่ จันทบุรี ไปเยี่ยม แฟน ไปเจอเห็ดชนิดหนิ่ง
เหมือนเห็ด Coriolus hirsutus แต่ผมไม่แน่ใจ ผมเลยรู้ว่านี้คือข้อบกพร่องของผม
คือความรู้เรื่องชนิดเห็ด ของผมยังมีน้อยมาก ครับ เลยต้องศึกษาอีกเยอะ

Bunjong_S.

ดูข้อมูลส่วนตัว

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน