เทคนิคการพาสเจอร์ไรซ์วัสดุเพาะด้วยสารเคมี ในอินเดีย

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เทคนิคการพาสเจอร์ไรซ์วัสดุเพาะด้วยสารเคมี ในอินเดีย

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Wed Feb 09, 2011 7:36 pm

ผมชวนตามไปดูคุณวิชาญ เพื่อนชาวอินเดีย โพสเรื่องการพาสเจอไรซ์วัสดุเพาะเห็ดด้วยสารเคมี ที่ผู้เพาะเห็ดในอินเดียนิยมทำกัน ได้ที่นี่ครับ
http://www.shroomery.org/forums/showflat.php/Number/13154446#13154446

แช่ฟางสับลงในน้ำ ที่บรรจุอยู่ในถังพลาสติกขนาด 225 ลิตร ผสมน้ำยาฟอร์มัลดีไฮด์ 125 ซีซี กับสารกำจัดเชื้อรา คาเบนดาซิม 7.5 กรัม ในขวดพลาสติกเขย่าให้เข้ากันดี แล้วเทลงน้ำในถังที่แช่ฟางสับ ปิดฝาถังให้สนิทปล่อยไว้อย่างน้อย 24 ชม. คุณวิชาญบอกว่าสามารถป้องกันเชื้อราได้ในช่วงการเพาะเห็ด และไม่มีสารพิษตกค้างถึงดอกเห็ด

พ.อ.ภักดี ตองอ่อน

packdee58

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

แบบนี้เลย

ตั้งหัวข้อ  jeemd on Thu Feb 10, 2011 11:08 am

งานนี้ถ้าคลุกเมล็ดข้าวฟ่่าง หรือฉีด Liquid Spore อย่างที่ผมเคยถาม เครื่องอัดก้อนตกงานแน่นอนเลยครับ

jeemd

คลิปวิธีการทำ

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Fri Feb 11, 2011 6:25 am

เป็นวิธีการพาสเจอร์ไรซ์ฟางข้าวด้วยสารเคมี และการบรรจุถุงและการใส่หัวเชื้อที่ทำกันในอินเดีย

เรื่องมีสารพิษตกค้างหรือไม่ รอฟังความเห็นของอาจารย์ก่อนนะครับ

ยังไงผมว่าเราใช้วิธีต้มฟางในน้ำเดือดน่าจะปลอดภัยดีที่สุดครับ

http://www.youtube.com/watch?v=sfpkPJw32f0&NR=1

packdee58

อย่าใช้เลยครับ ผมว่าน่ากลัว

ตั้งหัวข้อ  ????? on Fri Feb 11, 2011 1:16 pm

ขออนุญาติแทรก ตอบ นะครับ
ฟอร์มัลดีไฮด์ เป็นสาร พิษชนิด ที่1 ตาม พรบ สารเคมีอันตราย พ.ศ. 2535 ครับ เป็น สาร ก่อมะเร็ง และ ไวไฟ เมื่อสลายตั้วให้ คาร์บอนมอนอกไซด์ครับ

อันตารย ครับ ผมว่าน่ากลัวครับ พี่

?????
ผู้มาเยือน

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics
» นัดบัณฑิตรุ่นที่ 36 รอบบ่าย ทานข้าวเช้าก่อนเข้าซ้อมพิธีซ้อมย่อยครับ
» Facebook ของกลุ่มนักศึกษาวิชาเอกอังกฤษ
» อยากทราบอีเมล เฟสบุ้ค ช่องทางการติดต่อ ของเืพื่อนๆสื่อสาร มนุษศสาตร์หน่อยค้าบ มาเป็นเื่พื่อนกันนะครับ
» เด็กสื่อสารปี 1 พรุ่งนี้มีเรียนตัวไหนหรอ เรียนที่ราม 1 หรือราม 2 หรอค่ะ
» บัณฑิตรุ่นที่ 36 ใครว่างบ้างครับ เรามานัดทานข้าวกันก่อนดีกว่า