โรงเรือนเห็ด

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

โรงเรือนเห็ด

ตั้งหัวข้อ  ningmushroom on Sun Mar 06, 2011 3:24 pm

สวัสดีค่ะ ดิฉันอบรมเมื่อวันที่ 5/3/54 ที่ผ่านมา สดๆ ร้อนๆ และร้อนวิชา อยากจะเพาะเห็ด แต่ไม่มีประสบการณ์เลย แต่บ้านของดิฉันพอมีโรงรถว่างทำที่เพาะเห็ด อยากขอคำแนะนำว่าจะทำอย่างไรดีคะ ต้องทำอย่างไรดีคะ แบบมือใหม่หัดทดลองอ่ะคะ ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ

ningmushroom

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

cแล้วคุณจำเรื่องการเพาะเห็ดแบบมือใหม่จริงๆในห้องน้ำได้ไหม

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Tue Mar 08, 2011 7:16 am

หวังเป็นอย่างยิ่งว่า ในช่วงของการอบรมนั้น หากคุณใจไม่ลอย แล้วคอยติดตามการบรรยายเป็นขั้นเป็นตอนแล้ว คุณน่าจะพอจำได้บ้างว่า ดร.อานนท์ได้บรรยายเรื่องการเปิดดอกเห็ดแบบง่ายๆ เริ่มตั้งแต่ในห้องน้ำเลย เมื่อครั้งที่ท่านได้รับเชิญให้ไปบรรยายที่กรุงโคลัมโบ ประเทศศรีลังกา เมื่อปี 2528 ในรูปต่อจากนั้น ก็เป็นการเปิดดอกโดยใช้ฝาบ้าน แล้วใช้ถุงดำคลุมบางส่วน รูปต่อไป ก็จะเป็นการเปิดดอกใต้ต้นไม้ พอเปิดดอกเก่งขึ้น และเปิดมากขึ้น ก็ยังใช้ต้นไม้อยู่ เพียงแต่ให้หาพวกกระสอบหรือสแลนมาบังกันลม และช่วยเก็บความชื้น และรูปต่อไป เป็นการเพาะแบบมือใหม่อีกเช่นกัน เป็นการเพาะในที่ที่มีหลังคาอยู่แล้ว น่าจะตรงกับของคุณ โดยใช้กระสอบ หรือสแลนคลุมในพื้นที่ หรือขนาดเท่าพื้นที่ที่คุณจะใช้ นอกจากนี้ ในการอบรมรุ่นของคุณ เป็นการเปลี่ยนแนวการสอน ด้วยการเน้นเรื่องการเพาะเห็ดแบบลงบันใด ไม่ทราบว่าตอนนั้นคุณตื่นแล้วหรือยัง โดยเวลาประมาณ 11.00 น. อ.เยาวนุช และคุณอรนุช เอื้อตระกูล ก็ได้พาคุณไปยังที่เปิดดอกเห็ด ที่ดัดแปลงเอาโรงเรือนที่มีหลังคาเอามาทำเป็นที่เพาะเห็ด ไม่ทราบว่า ช่วงนั้น คุณได้เข้าไปดูไหม หากเข้าไปดูและหายงงแล้ว ก็น่าจะพอซึมซับหรือจำได้บ้าง ทีนี้ แม้ว่าคุณจะมือใหม่อย่างไร คุณเองก็ต้องมีเป้าหมายในตัวเองเสียก่อนว่า คุณจะเอาอย่างไงแน่กับเรื่องเห็ด ที่ว่าไฟกำลังแรงนั้น แรงแค่ไหน หรือว่า แรงเพราะได้ก้อนเชื้อที่คุณทำเองไป 4 ก้อน แล้วจะไปสร้างโรงเรือนให้มัน หรือว่า คุณจะไปซื้อก้อนเชื้อ หรือทำก้อนเชื้อเพิ่ม หากคุณบอกเป้าหมายของคุณมา การตอบคำถาม หรือการที่จะแนะนำมันก็จะง่ายขึ้น เพราะการที่บอกว่าไฟแรงนั้น มันเป็นนามธรรมเกินไป ที่ไม่สามารถหยั่งรู้ได้ว่า มันแรงปานใด ว่างๆหากคุณหายงง หรือตื่นแล้ว ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยว่า คุณมีเป้าหมายอย่างไร ที่จะเปลี่ยนพื้นที่ที่มีอยู่ มาเป็นที่เพาะเห็ด จะได้แนะนำได้ถูกต้องครับ

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน