เพาะเห็ดแล้วมีใยขาวๆเเต็มดอกเห็ดและฟางในตระกร้าผิดปกติไหมครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เพาะเห็ดแล้วมีใยขาวๆเเต็มดอกเห็ดและฟางในตระกร้าผิดปกติไหมครับ

ตั้งหัวข้อ  sabyes on Sun Apr 17, 2011 11:36 pm

เพาะเห็ดแล้วมีใยขาวๆเต็มดอกเห็ดและฟางในตระกร้าผิดปกติไหมครับ

ขอบคุณครับ

sabyes

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขาดอากาศ

ตั้งหัวข้อ  jeemd on Mon Apr 18, 2011 11:27 am

ดูจากลักษณะดอกเห็ด แล้วน่าจะเกิดจากการขาดอากาศ แล้วก็อุณหภูมิร้อนเกินไป อุณหภูมิควรอยู่ที่ 28 - 32 C ถ้าให้เดาดอกเห็ดลักษณะนี้จะมีน้ำหนักเบา ตรงกลางดอกอาจจะบุ๋มหรือฝ่อไปเลย ส่วนดอกเล็ก ๆ ด้านบนอาหารคงจะน้อยด้วยเห็นมีแต่ฟางคงไม่โตแล้ว ควรเปิดระบายอากาศเช้า - เย็น แต่อย่าเปิดนาน แล้วใช้กระสอบป่านชุบน้ำ รองตะกร้า ช่วยเพิ่มความชื้นได้ด้วยครับครับ อีอย่างสายพันธุ์นี้เปลือกหนา น้ำหนักดี ยิ่งถ้าวัสดุเพาะมีความชื้นอยู่ได้นานเช่นเปลือกมันสำปะหลังจะดีมากครับ ผมก็ไม่ใช่เซียน ลองดูความเห็นคนอื่น ๆ ด้วยละกันครับ แต่ก็สุดยอดนะครับเพาะออกดอกได้มากขนาดนี้ ส่วนมากเห็นออกแค่ไม่กี่ดอก

jeemd

Re: เพาะเห็ดแล้วมีใยขาวๆเเต็มดอกเห็ดและฟางในตระกร้าผิดปกติไหมครับ

ตั้งหัวข้อ  sabyes on Mon Apr 18, 2011 2:02 pm

jeemd พิมพ์ว่า:ดูจากลักษณะดอกเห็ด แล้วน่าจะเกิดจากการขาดอากาศ แล้วก็อุณหภูมิร้อนเกินไป อุณหภูมิควรอยู่ที่ 28 - 32 C ถ้าให้เดาดอกเห็ดลักษณะนี้จะมีน้ำหนักเบา ตรงกลางดอกอาจจะบุ๋มหรือฝ่อไปเลย ส่วนดอกเล็ก ๆ ด้านบนอาหารคงจะน้อยด้วยเห็นมีแต่ฟางคงไม่โตแล้ว ควรเปิดระบายอากาศเช้า - เย็น แต่อย่าเปิดนาน แล้วใช้กระสอบป่านชุบน้ำ รองตะกร้า ช่วยเพิ่มความชื้นได้ด้วยครับครับ อีอย่างสายพันธุ์นี้เปลือกหนา น้ำหนักดี ยิ่งถ้าวัสดุเพาะมีความชื้นอยู่ได้นานเช่นเปลือกมันสำปะหลังจะดีมากครับ ผมก็ไม่ใช่เซียน ลองดูความเห็นคนอื่น ๆ ด้วยละกันครับ แต่ก็สุดยอดนะครับเพาะออกดอกได้มากขนาดนี้ ส่วนมากเห็นออกแค่ไม่กี่ดอก

ผมใช้ขี้ฝ้ายเป็นอาหารนะครับ อุณหภูมิก็รักษาไว้ไมใ่ห้เกิน 37 ครับ ส่วนอากาศไม่ได้เปิดเช้าครับ เปิดตอนเย็นครับ
ตอนหมักฟางและฝ้ายผมใส่ EM ด้วย ไม่ทราบมีผลไหมครับ

sabyes

ลักษณะที่ว่านั้น น่าจะเกิดจากอากาศร้อนและมีกาซคาร์บอนได้ออกไซด์สูงเกินไป

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Mon Apr 25, 2011 1:10 pm

ถูกต้องแล้วล่ะว่า การที่ดอกเห็ดมีเส้นใยเกิดขึ้นนั้น แสดงว่า อุณหภูมิสูงเกินไป และระดับของกาซคาร์บอนได้ออกไซด์สูงเกินไป ทำให้เกิดเส้นใยขึ้นมาอีก ดังนั้น ระยะนี้ จะต้องปรับเรื่องของความชื้นให้ดี เพราะเราจะต้องเอาอากาศเข้า แล้วลดอุณหภูมิลงให้อยู่ประมาณ 30-32 องศาเซลเซียสครับ

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

Re: เพาะเห็ดแล้วมีใยขาวๆเเต็มดอกเห็ดและฟางในตระกร้าผิดปกติไหมครับ

ตั้งหัวข้อ  sabyes on Tue Apr 26, 2011 8:32 am

Pai_Anonworld พิมพ์ว่า:ถูกต้องแล้วล่ะว่า การที่ดอกเห็ดมีเส้นใยเกิดขึ้นนั้น แสดงว่า อุณหภูมิสูงเกินไป และระดับของกาซคาร์บอนได้ออกไซด์สูงเกินไป ทำให้เกิดเส้นใยขึ้นมาอีก ดังนั้น ระยะนี้ จะต้องปรับเรื่องของความชื้นให้ดี เพราะเราจะต้องเอาอากาศเข้า แล้วลดอุณหภูมิลงให้อยู่ประมาณ 30-32 องศาเซลเซียสครับ

การรักษาอุณหภูมิที่ 32 C นั้นทำยังไงให้เสียค่าใช้จ่ายน้อยที่สุดครับ

ผมพยายามเอาไว้ในที่ร่ม แต่อุณหภูมิช่วงนี้ บางครั้งขึ้นไปเกือบ 40 C นะครับ (อากาศปกติ) ถ้าจะลดอุณหภูมิให้เหลือ 32 C คงต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มอีกนะครับ ซึ่งผมคิดจะเอาพัดลมมาเป่าแถวกระโจมเห็ด ก็น่าจะลดได้ แต่คงลงมาไม่ถึง 32 C แน่เลยครับ

อยู่กรุงเทพมีแต่ตึกกับปูน หาต้นไม้ได้น้อยถ้าต้องลดอุณหภูมิเหลือ 32C คงไม่ไหวละครับ คงต้องกินเห็ดขาวๆ ไปก่อนละครับ

ช่วงที่เห็ดเป็นหัวแล้วเราเอาตะกร้าออกมานอกกระโจมได้ไหมครับ เห็ดจะฝ่อไหม ??????

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ ถ้าเป็นไปได้ช่วยหาวิธีลดอุณหภูมิที่ประหยัดที่สุดให้ด้วยก็ดีครับ

แก้ไขล่าสุดโดย sabyes เมื่อ Tue Apr 26, 2011 11:09 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

sabyes

เรียนคุณ sabyes

ตั้งหัวข้อ  ????? on Tue Apr 26, 2011 1:10 pm

ไม่ทราบว่าโรงเรือนของคุณเป็นแบบไหนครับ ทำด้วยวัสดุอะไร
เพราะดูจากคำที่คุณถามมามันจิตนาการยากเหลือเกินครับ
บอกให้ละเอียดครับ เพราะ บางที่ ผู้ที่มีประสปการณ์ อาจจะช่วยหาคำตอบและเข้ามาแนะนำได้ง่ายขึ้น

ขอบคุณครับ

บรรจง

?????
ผู้มาเยือน

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน