สอบถามเรื่องเห็ดฟางในตะกร้าไม่ออกดอก

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

สอบถามเรื่องเห็ดฟางในตะกร้าไม่ออกดอก

ตั้งหัวข้อ  mpcomputer on Sun Apr 24, 2011 11:09 pm

ผมได้ทำการเพาะเห็ดฟางในตะกร้าโดยใช้ขี้เลื่อยก้อนเห็ดเก่า และลองใช้จอกสดแทนผักตบชวา วันนี้วันที่7แล้วเห็นแต่ใยขาวๆไม่มีตุ่มเห็ดเกิดขึ้น อุณหภูมิวัดได้ 32องศาตั้งแต่วันแรกจนวันนี้เลย ผมเข้าใจว่าอุณหภูมิไม่ถึง ขอคำแนะนำหน่อยครับ

mpcomputer

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

เห็ดฟางเจ็ดวันแล้วยังไม่ออกดอก

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Fri Apr 29, 2011 7:15 am

มาถึงวันนี้แล้ว เข้าใจว่า เห็ดฟางของคุณคงออกดอกไปแล้วล่ะ จริงๆแล้ว ปัจจัยที่จะทำให้เห็ดฟางออกดอกหรือไม่นั้น มันมีหลายปัจจัยที่เกี่ยวข้อง แต่จากข้อมูลที่ได้จากคุณเพียงนิดเดียวนั้น พอวิเคราะห์ได้ว่า คุณเอาของที่เกิดความร้อนน้อยมาเป็นวัสดุเพาะด้วยกัน การเจริญของเส้นใยเห้ดฟางมันจึงอาจจะไม่มากหรือดีพอ จริงๆแล้ว ในการใช้วัสดุเพาะเห็ดเก่ามาเพาะเห็ดฟางในตะกร้านั้น อาหารเสริมน่าจะเป็นพวกที่ช่วยกระตุ้นความร้อนที่ดี เช่น ขี้ฝ้าย ไส้นุ่น ทะลายปาล์มน่าจะดีกว่าจอก หรือคุณอาจจะใช้ผักตบหรือเปลือกมันหรือต้นกล้วยที่แห้งก็ได้ มันจะกระตุ้นความร้อนได้ดี และจะได้เส้นใยเห็ดฟางมาก การเกิดดอกก็จะดียิ่งขึ้น ส่วนการเกิดดอกจะช้าจะเร็วไม่เป็นไร ช้าจะดีกว่าเร็ว เพราะหากเกิดช้า แสดงว่า คุณใช้เชื้อเห็ดที่ไม่แก่ เส้นใยจึงจะกินอาหารได้มากกว่า แล้วเกิดดอกช้า แต่ผลผลิต หรือคุณภาพของดอกเห็ดจะมีกว่า หากคุณต้องการรายละเอียดมากกว่านี้ คุณก็ควรให้รายละเอียด พร้อมทั้งส่งรูปมาประกอบคำถามได้มากที่สุด จะดีที่สุดครับ

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ตั้งหัวข้อ  mpcomputer on Fri Apr 29, 2011 11:51 am

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้เห็ดผมก็ออกดอกแล้วจริงๆ แล้วจะขอคำแนะนำครับ เดี๋ยวไปเก็บรูปและรายละเอียดก่อน ในที่สุดผมก็เจอชุมชนออนไลน์เรื่องเห็ดจริงๆเสียที ขอบคุณจากใจจริงๆครับ

mpcomputer

ดูข้อมูลส่วนตัว

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน