จะเปิดดอกเห็ดขอนเเล้วครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

จะเปิดดอกเห็ดขอนเเล้วครับ

ตั้งหัวข้อ  freefresh on Tue May 03, 2011 1:56 pm

ผมชื่อ พสุธร รุ่น P97 เลขที่ 2748 อยู่ลำปางครับ

วันนี้ครบ 40 วัน ที่บ่มก้อนเเล้วครับ ผมก็เลยนำก้อนเห็ดไปโรงเปิดดอก เเล้วผมก็เเกะจุกเเละเเคะเม็ดข้าวฟ้างออก ส่วนก้อนไหนมีปุ่มผมจะตัดหน้าถุงออก คืออยากทราบว่า
1.การเเคะเม็ดข้าวฟ้างเวลาเเคะหน้าเห็ด(จุกหน้า)มันชอบหลุดออกมาครับขนาดเท่าเหรียญสลึงเล็กๆไม่ทราบว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่า
2.ถ้าไม่เเคะเม็ดข้างฟ้างจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ
3.เเคะเม็ดเสร็จผมจะรดน้ำเลยหรือเปล่าครับหรือจะรดตอนไหนครับ
4.เห็ดบางก้อนตรงก้นจะมีน้ำสีส้มไม่ทราบว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ ทำไมมันถึงเป็นครับ
5.สมมติว่า 30 วันเเล้ว มีเส้นใยขาวบางๆสามารถเห็นขี้เลื้อยได้ ตอนนั้นเราสามารถเเกะข้าวฟ้างออกได้เลยหรือเปล่าครับ เพราะมันยังขาวไม่มาก ขาวบางๆ สามารถเห็นขี้เลื่อยได้ ถ้าเเคะเม็ดข้างฟ้างเเล้วเชื้อเห็ดยังสามารถเดินจนเป็นขาวหนาๆได้หรือเปล่าครับ
6.30 วันเราจะขนย้ายก้อนได้หรือเปล่าครับ ก้อนมันจะเสียหรือเปล่าครับ เพราะกลัวมันจะกระทบกระเทือนเพราะยังขาวไม่มากครับ
ขอบคุณอาจารย์มากครับถ้าเห็ดออกเเล้วผมจะถ่ายรูปให้เพื่อนๆสมาชิกดูครับ

freefresh

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: จะเปิดดอกเห็ดขอนเเล้วครับ

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Wed May 04, 2011 3:28 pm

กราบเรียนท่านอาจารย์...พี่่ๆที่เคารพรักทุกท่าน
ในระหว่างรอท่านอาจารย์..ขออนุญาตพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ระหว่างศิษย์ใหม่ป้ายแดง (ไม่รู้ว่าจะจูงมือกันเข้าป่า..หรือเปล่า)

กระผมนายมนตรี ลาดลงเมือง P96/2715
สวัสดีครับพี่ พสุธร รุ่น P97 เลขที่ 2748 จากปัญหาของพี่...ก็คล้ายกับผมตอนเปิดหน้าก้อนใหม่ๆ..มันดูง่ายแต่มันยากสำหรับมือใหม่.
คำถาม
1.การเเคะเม็ดข้าวฟ้างเวลาเเคะหน้าเห็ด(จุกหน้า)มันชอบหลุดออกมาครับขนาดเท่าเหรียญสลึงเล็กๆไม่ทราบว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่า
ของผมก็เป็นครับ.(ตอนทำเห็ดรุ่น1)..เดี่ยวเชื้อก็เดินเต็มประมาณ 2 วัน (เห็ดรุ่น 2 ไม่เป็นแล้วเพราะมีประสบการณ์ 555)
2.ถ้าไม่เเคะเม็ดข้างฟ้างจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ
ผมแคะออกหมด... หากไม่แคะออกต่อไปมันจะเป็นเชื้อรา...เค้าว่ามา
3.เเคะเม็ดเสร็จผมจะรดน้ำเลยหรือเปล่าครับหรือจะรดตอนไหนครับ
รดน้ำมี 2 กรณีครับ กรณีที่1.หากเป็นก้อนเห็ดเพิ่งเปิดหน้าใหม่ๆ ไม่ควรให้น้ำโดนหน้าก้อนเห้ดโดยตรงเหตุผลเพราะจะทำให้หน้าก้อนพังและเน่าควรรอให้เชื้อเห็ดเดินจนเต็ม(รอให้หน้าก้อนดำก่อน)ในระหว่างนี้ให้รักษาความชื้นในโรงเรือน 80-90 % กรณีที่2เมื่อก้อนเห็ดเก่าสามารถรดน้ำที่หน้าก้อนเห็ดได้..
4.เห็ดบางก้อนตรงก้นจะมีน้ำสีส้มไม่ทราบว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ ทำไมมันถึงเป็นครับ
ผมยังไม่เจอครับ...รอฟังจากอาจารย์นะครับ
5.สมมติว่า 30 วันเเล้ว มีเส้นใยขาวบางๆสามารถเห็นขี้เลื้อยได้ ตอนนั้นเราสามารถเเกะข้าวฟ้างออกได้เลยหรือเปล่าครับ เพราะมันยังขาวไม่มาก ขาวบางๆ สามารถเห็นขี้เลื่อยได้ ถ้าเเคะเม็ดข้างฟ้างเเล้วเชื้อเห็ดยังสามารถเดินจนเป็นขาวหนาๆได้หรือเปล่าครับ
ผมเคยลองครับ..หน้าพังหมดเลย..คงเป็นเพราะว่าเส้นใยเห็ดยังไม่หนาพอ แล้วก็มีปํญหาที่ตามมาคือ มันไม่ออกดอกหรือออกน้อยมาก..(ไม่น่าใจร้อนเล้ย.)
6.30 วันเราจะขนย้ายก้อนได้หรือเปล่าครับ ก้อนมันจะเสียหรือเปล่าครับ เพราะกลัวมันจะกระทบกระเทือนเพราะยังขาวไม่มากครับ
ผมขนย้ายกระจายเลยครับ...คือตอนไปรับก้อนจากศูนย์เชื้อเดินประมาณ 70-80 % กว่าจะเดินทางถึงโรงเห็ดผมต้องขนย้านถ่ายเทก้อนหลายรอบมาก..ก็ห่วงอยู่เหมือนกันว่า..จะเป็นอะไรมากหรือเปล่า..สุดท้ายแล้ว..ก็ออกดอกครับ..ยังงัยก็ลองฟังจากท่านอาจารย์อีกทีนะ..ครับ

ระหว่างรอคำแนะนำจากท่านอาจารย์
ลองเข้ามาในกระทู้ http://www.anonworld.com/forum/index.php?/forum/1-introduce-room-talk/
การเพาะเห็ดในถุงพลาสติก-มือใหม่หัดทำโรงเพาะเห็ด หรือ รวมกระทู้เห็ดขอนขาว-นางฟ้า ซึ่งอาจารย์ได้ให้คำตอบไว้แล้ว เผื่อว่าจะเจอปัญหาคล้ายกัน...ขอให้โชคดีครับ

รักและเคารพ
นายหมูคนเมืองแพ

นายหมูคนเมืองแพ

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน