ดอกเห็ดฝ่อเกิดจากอะไร

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ดอกเห็ดฝ่อเกิดจากอะไร

ตั้งหัวข้อ  tigger on Thu Jul 07, 2011 4:32 am

สวัสดีค่ะ...อ.อานนท์ และคุณไผ่

ดิฉันสมาชิกเลขที่่ A8/354

้คือพบปัญหาดอกเห็ดฟางที่โตแล้วในโรงเรือนบางส่วนดอกฝ่อค่ะ อยากรบกวนสอบถามค่ะว่าเกิดจากอะไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แอน

tigger

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

เห็ดฟางดอกเล็กแล้วฝ่อตาย

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Fri Jul 08, 2011 6:52 am

ที่คุณแอนถามมาว่า ทำไมดอกเห็ดดอกเล็กแล้วฝ่อไปบางส่วนนั้น จริงๆแล้ว การที่เส้นใยของเห็ดฟาง เมื่อถึงเวลามันเกิดดอกแล้ว หากอาหารไม่พอ สภาพแวดล้อมไม่เหมาะสม และเชื้อเห็ดที่อ่อนเนื่้องจากการถูกต่อเชื้อมาบ่อยครั้ง ก็ล้วนแล้วมีความเป็นไปได้ที่ดอกเห็ดบางส่วนจะฝ่อหรือไม่เจริญต่อไป ดังนั้น ในกรณีของคุณแอนนั้น หากจะให้วิเคราะห์ให้ถูกต้อง คุณจะต้องบอกถึงกรรมวิธีที่คุณเพาะมาให้ละเอียดเสียก่อนจึงจะแนะนำให้ได้ถูกต้อง ไม่เช่นนั้นก็ต้องตอบในภาพกว้างๆเท่านั้น จึงขอให้เล่ารายละเอียดมาจะได้ตอบให้ถูกครับ

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ดอกเห็ดฝ่อ

ตั้งหัวข้อ  tigger on Mon Jul 11, 2011 11:09 pm

ขอบคุณค่ะคุณไผ่สำหรับข้อมูล

กรรมวิธีที่เพาะเป็นแบบโรงเรือนค่ะ เป็นโรงเรือนทำด้วยอิฐบล็อก
ทำชั้นด้วยไม้ไผ่่สูง 5 ชั้นค่ะ วัสดุเพาะเป็นทะลายปาล์มค่ะ
เพิ่งเริ่มทำมาไม่นานค่ะ
คือในส่วนที่พบดอกฝ่อนั้นมี 2 แบบค่ะ

1.ดอกโตประมาณ 1 ซม. แล้วดอกฝ่อค่ะ เป็นลักษณะเหมือนดอกเห็ดเหี่ยวไปเลย
(ไม่แน่ใจว่าเกิดจากที่ตอนเก็บเห็ดแล้วดอกเกิดเป็นกลุ่ม แต่ดอกโตไม่เท่ากัน จะเลือกเก็บเฉพาะดอกใหญ่ก่อนหรือเปล่า ลักษณะดอกฝ่อแบบนี้ส่วนใหญ่พบในชั้น 3-5 เป็นส่วนใหญ่ค่ะ)

2.ดอกเล็กประมาณหัวไม้ขีดไฟค่ะ เห็นเป็นดอกเล็กๆจำนวนมาก แล้วอีกสองสามวันผ่านไปดอกก็เหี่ยวไป
(ไม่แน่ใจว่าเกิดจากการรดน้ำหลังจากที่เก็บออกเห็ดหรือเปล่า แต่ที่รดก็รดแบบพ่นฝอยค่ะ ลักษณะเห็ดฝ่อแบบนี้พบในทุกชั้นค่ะ)

ขอบคุณมากๆนะค่ะ
แอน

tigger

ดูข้อมูลส่วนตัว

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน