สอบถามเรื่องการเดินของเส้นใยเห็ดภูฏาน

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

สอบถามเรื่องการเดินของเส้นใยเห็ดภูฏาน

ตั้งหัวข้อ  นัด on Sun Jul 17, 2011 2:01 pm

สวัสดีครับ ผมชื่อนัดครับ.
ได้ทดลองทำก้อนเห็ดภูฏาน อยุ่และติดปัญหาเรื่องเส้นใยครับ..
คือผมใช้ขี้เลื่อยหมัก ไบโอวัน ประมาร 10 วันดดยกลับกองทุก 3 วัน..
แล้จึงงนำผสมกํบ 105 แป้งเอ็นไซ 901 ตามสูตรที่ได้เรียนมา (พอดีตอนไปซื้อมีแต่ 105 )..
แล้วอัดก้อน เข้านึ่ง 4 ชม นับเวลาจากน้ำเดือด..
เมื่อได้เวลาเอาออกมาผึ่งไวในห้องที่ที่ทำความสะอาจไว้แล้ว และฉีดฟังแบคคิว ทิ้งไว้ 1 คืน จึงหยอกเชื้อ..
แล้วจึงนำไปเรียงไว้ที่ชั้น..
ผ่าน ไป 7 วันผมไปเดินดู..เส้นใยที่เดินมันไม่เป็นสีขาวอะครับ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรทำไมไม่เห็นเหมือนตอนไปเรียนมาเลย..
ลักสระของการเดิน คือสีขี้อเลื่อยเขาเปลี่ยนสีเหมือนการเินของเส้นใยอะครับ แต่ไม่เป็นสีขาว..
ไม่ทราบว่าเกืดจากสาเหตุใดครับ....พอดีไม่ได้ถ่ายรูปมา...

ขอบคุรครับ

นัด

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: สอบถามเรื่องการเดินของเส้นใยเห็ดภูฏาน

ตั้งหัวข้อ  นัด on Sun Jul 17, 2011 2:03 pm

ผมใช้ของจาก ทางอาจารย์ ทุกอย่างเลยนะครับแม้กระทั้งเชื้อเห็ด ยกเว้นตู้นึ่ง ครับ

นัด

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน