เห็ดนางฟ้าภูฐาน เชื่อลามติดกัน

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เห็ดนางฟ้าภูฐาน เชื่อลามติดกัน

ตั้งหัวข้อ  หยก on Sat Jul 23, 2011 1:43 pm

สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่อ น.ส. พิพม์ชนก ทองทัศน์ นะคะ ชื่อเล่น "หยก" ค่ะ อายุ 20 ปี ศึกษาที่ม.บูรพา คณะศึกษาศาสตร์คะ
อยากรบกวนสอบถามอ.อานนท์ เกี่ยวกับเห็ดนางฟ้า ^^

ทางบ้านของดิฉันได้เพราะเห็ดนางฟ้าเป็นเวลาเกือบ 1 ปีแล้วคะ ในช่วงแรกเห็ดออกดีมาก แต่ในช่วงหลัง ๆ มานี้ ถ้าอยู่ใจช่วงบ่มเพาะเห็ด รอเปิดหน้าเห็ด เห็ดบางก้อนจะมีอาการดำ ๆ หรือ เหลือง ๆ ก่อนบางก่อน แร้วเกิดการลามไปถึงก้อนที่อยู่ข้าง ๆ ด้วยคะ อยากทราบว่าจะใช่เชื้อราหรือเหล่าคะ ?

และที่มีปัญหาอยู่ในช่วงนี้คือ เห็ดขาดตลาดคะ ที่บ้านไม่มีเห็ดส่งให้ลูกค้า เพราะว่าเห็ดเสียเยอะมากคะ อาการคือ
ในถุงก้อนเห็ดรอบๆ จะมีสีดำๆ ออกเหลืองๆ คล้าย ๆ เชื้อราแต่ว่า ดอกเห็ดยังออกอยู่ตามปกติ แล้วก็เกิดอาการลามอีกเช่นเคย แล้วที่บ้านก็ได้ซื้อฮอร์โมนเขียวมาฉีด ซึ่งทางร้านที่ดิฉันได้สั่งทำก้อนเห็ดเขาแนะนำมาว่าถ้าฉีดแล้วจะทำให้เห็ดออกดอกดี ตอนแรกที่ฉีดเห็ดออกดีมาก แต่ม่ายได้ช่วยรักษาเชื่อสีดำ ๆ ที่อยู่รอบก้อนเห็ดเรย แล้ววันนั้นดิฉันได้ดูรายการโทรทัศน์เขาบอกว่า ถ้าเห็ดเป็นเชื้อราอยู่ ก็จะทำให้เชื้อเราเผยแพร่ไปตามดอกเห็ดที่ออกเหมือนกัน แล้วตอนนี้เห็ดก็ไม่ออกแล้วคะ อยากทราบว่า เป็นแบบนี้เพราะเหตุใด เกิดจากการที่ทางร้านที่เราสั่งทำก้อนเห็ด ผสมวิตามิน เวลาอัดก้อนเห็ดไม่ดี หรือว่า เป็นเพราะสภาพแวดล้อมในหน้ารฝนคะ แล้วต้องทำอย่างไร ลดน้ำด้วยน้ำประปา ได้ไหม แร้วถ้าลดน้ำ แบบหัวฉีดจะดีไหม หรือว่า ให้ใช้สายยาง วางบนก้อนเห็ด แล้วให้น้ำไหลลง ๆ เรื่อย ๆ เพราะว่า เมื่อก่อนที่เห็ดออกดี ดิฉันได้ทำทางเดินน้ำ แบบนำสายยางเจาะรูเล็ก ๆ แล้วให้น้ำไหลลงไปตามช่องว่าง เช่วงนั้นเห็ดออกดีมากคะ อยากทราบว่า สาเหตุที่แท้จริง เกิดจากอะไรคะ ?

No No No No

หยก

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ใจเย็นๆหน่อย กำลังจะถึงคิวคุณแล้ว

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Wed Jul 27, 2011 7:24 am

ใจเย็นๆหน่อย กำลังจะถึงคิวคุณแล้ว ตอนนี้ ต้องทยอยตอบคำถาม ตามเวลาที่จะอำนวยให้ ตอบแน่ และอีกไม่นานเกินรอ

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

Re: เห็ดนางฟ้าภูฐาน เชื่อลามติดกัน

ตั้งหัวข้อ  หยก on Wed Jul 27, 2011 10:27 pm

ค่ะ ๆ จะรอนะค่ะ

หยก

ดูข้อมูลส่วนตัว

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน