รบกวนขอคำคำแนะนำการเก็บเห็ดขอนขาวจากก้อน

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

รบกวนขอคำคำแนะนำการเก็บเห็ดขอนขาวจากก้อน

ตั้งหัวข้อ  vithoon.p on Tue Jul 26, 2011 10:44 am

กราบเรียนอาจารย์ คือผมได้สั่งก้อนเห็ดขอนขาวจาก ไทยไบโอเทค มา 100 ก้อน เมื่อวันที่ 11 กรกฎาคม และมาทำการเปิดดอก
เมื่อวันที่ 15 กรกฎาคม และผมเริ่มได้เก็บ วันที่ 21 แต่เห็ดยังไม่ออกทุกก้อนครับไม่ทราบว่าผมเปิดช้าไปหรือป่าวเพราะวันที่เปิด
ผมสังเกตุหน้าก้อนมันจะมีเยื่อเหนียวๆคลุมที่หน้าก้อนส่วนเห็ดที่ออกก็ออกบริเวณบ่าของก้อนตรงที่กรีดไม่ออกตรงกลางและตอนนี้
ผมกำลังจะลองสั่งก้อนมาเพิ่ม อีกสัก 300 ก้อนผมก็็เลยมีปัญหามาขอคำแนะนำจากอาจารย์หน่อยครับ

1. ผมเปิดดอกช้าไปหรือป่าว
2. ตอนเก็บเห็ดจากมีข้อควรระวังอะไรบ้างครับ
3. ทำไมเห็ดที่ออกมาจึงมีลักษณะก้านใหญ่ครับ
4. อาจารย์จะมีเปิดอบรมอีกเมื่อไหร่ครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง

vithoon.p

vithoon.p

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Tue Jul 26, 2011 5:48 pm

กราบเรียนท่านอาจารย์..พี่ๆที่เคารพรัก..

สวัสดีครับพี่..vithoon.p

ในระหว่างรอคำตอบจากอาจารย์..ลองแวะเข้ามาชมกระทู้ผมไปพลางๆก่อน..ครับ

มือใหม่หัดทำโรงเพาะเห็ด
[url=http://www.anonworld.com/forum/index.php?/forum/1-introduce-room-talk/]http://www.anonworld.com/forum/index.php?/forum/1-introduce-room-talk/[/url]

นายหมูคนเมืองแพ

ตั้งหัวข้อ  vithoon.p on Tue Jul 26, 2011 6:28 pm

สวัสดีครับ นายหมูคนเมืองแพ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณมากนะครับที่แนะนำกระทู้ให้ ผมคงต้องนั่งอ่านอีกสักพัก ผมเป็นมือใหม่ครับ แถมยังทุนน้อยอีก
ไหนก็ไหนๆ ผมขอปรึกษาคุณหมูคนเมืองแพก่อนละกัน ว่าในส่วนของโรงเปิดดอก คือว่า ผมมีบ้านอยู่อีกหนึ่งหลัง
เป็นบ้านไม้ ตัวบ้าน มีพื้นที่ประมาณ 6 x 12 เมตร โดยประมาณ ผมกะว่าจะทำเป็นโรงเปิดดอก มันจะมีปัญหาอะไรไหมครับ
ที่เอาบ้านมาทำเพราะประหยัดต้นทุน แต่เห็ด 100 ก้อนแรกนี้ ผมเอามาไว้ในบ้านที่อยู่ปัจจุบัน มันเป็นทาวน์เฮ้าส์
คุณหมูคนเมืองแพ เห็นว่าเป็นยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

vithoon.p

vithoon.p

Re: รบกวนขอคำคำแนะนำการเก็บเห็ดขอนขาวจากก้อน

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Wed Jul 27, 2011 9:42 am

หมายถึง: ใช้บริเวณใต้ถุนบ้าน..ทำโรงเพาะเห็ด.ชนิดเห็ดที่เพาะคือ เห็ดขอนขาว ใช่หรือเปล่าครับ...

ตั้งหัวข้อ  vithoon.p on Wed Jul 27, 2011 1:54 pm

สวัสดีครับ คุณหมู

ผมกำลังลองทำเห็ดขอนขาวอยู่ครับ จะเอาพื้นที่ในบ้านทำเลยครับเพราะภายในตัวบ้านจะไม่ได้กั้นห้อง แบบว่ามันจะโล่งคือมีแต่หลังคากับ
ข้างฝาครับ แล้วอีกอย่างครับคุณหมูช่วงลองเพาะ ผมไม่ได้วางก้อนแบบนอน ผมวางแบบตั้ง จะเป็นอะไรหรือป่าวครับ และวันนี้้ผมได้โทร
ไปสั่ง ก้อนเห็ดขอนขาว อีก 300 ที่ ไทยไบโอเทค เห็นเจ้าหน้าที่เขาบอกต้องรออีืกดือนเพราะไม่ค่อยมีคนทำเห็ดขอน แล้วช่วงนี้เขาทำเห็ด
อะไรกันครับถึงจะดี

ขอบคุณครับ

vithoon.p

vithoon.p

เห็ดขอนขาวออกดอกน้อย

ตั้งหัวข้อ  Admin on Thu Jul 28, 2011 11:22 pm

จริงๆแล้ว เรื่องของเห็ดขอนขาวออกดอกน้อย ออกดอกไม่พร้อมกันได้ตอบไปไม่รู้กี่ครั้งแล้ว สรุปก็คือ คุณลองไปดูกระทู้ของคุณ Chanida เมื่อวันที่ 22 มิถุนายนดูสิครับ โดยเฉพาะเห็ดขอนขาวพันธุ์ที่คุณเอาไปจากอานนท์ไบโอเทค มันเป็นประเภทซาดิสซ์ ที่ไม่ชอบความนุ่มนวล คุณลองเอาอะไรที่แข็งๆตบหน้าดูสิ(หน้าก้อนเห็ดน๊ะ) หรือใช้น้ำที่มีแรงดัน ฉีดให้ก้อนกระเทือน และยิ่งใช้อาหารเสริมจานด่วน เช่น ซูปเปอร์มิกซ์หรือนิวคลีโอไทด 108 มันก็จะออกให้คุณเก็บจนคุณก็อาจจะเหมือนเจ้าของกระทู้ Chanida แน่ๆ ส่วนคำถามข้อต่อไป
2. การเก็บดอกเห็ดขอนขาว หากเป็นสายพันธุ์ที่ทางอานนท์ไบโอเทคได้พัฒนาขึ้นมานั้น ไม่ต้องใช้มีดหรือกรรไกรตัด สามารถเก็บได้ง่าย เช่นเดียวกับเห็ดนางรม เห็ดนางฟ้า เพียงใช้มือดึงออกมาเบาๆก็หลุดแล้ว
3. ส่วนเห็ดก้านใหญ่นั้นน่าจะมาจากสายพันธุ์ เพราะเรามีหลายสายพันธุ์ มีทั้งก้านใหญ่ ก้านเล็ก ดอกเล็ก ดอกใหญ่ ดอกสีขาว สีเทา สีดำ
4. การอบรมเห็ดจะจัดขึ้นแน่นอน เพีบยงแต่ระยะนี้ อยู่ระหว่างการปรับปรุงสถานที่และหลักสูตรใหม่ โดยต่อไป อาจจะทำการอบรมเรื่องการทำเชื้อและหัวเชื้อที่อานนท์ไบโอเทค ซอยไอยรา 38 จากนั้น จะไปอบรมต่อทางด้านการปฎิบัติ ที่อุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ อ.โคกสำโรง ห่างจากอานนท์ไบโอเทค 125 กม. โดยที่นั่น จะเป็นสถานที่ที่ทำการเพาะเห็ดแบบครบวงจรและเป็นธุรกิจที่แท้จริง รวมทั้งการแปรรูปและพืชพรรณนานาชนิด ที่ ดร.อานนท์ได้สะสมมาจากทั่วโลก โดยกำหนดจะเปิดอย่างเป็นทางการในวันที่ 15 มีนาคม 2556

Admin
Admin

ดูข้อมูลส่วนตัว http://anonbiotec.gratis-foros.com

เห็ดขอนขาวออกดอกน้อย

ตั้งหัวข้อ  vithoon.p on Fri Jul 29, 2011 1:11 am

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ ที่ให้ความรู้ เพราะตอนนี้ที่ผมห่วงมากที่สุดคือการเก็บเห็ดขอนออกจากก้อนครับเพราะตอนแรกผมใช้มีดตัดผมไม่แน่ใจว่าเศษของเห็ดขอนที่เหลืออยู่กับก้อนจะมีผลอะไรตามมาหรือเปล่า เพราะว่าผมหา กระทู้นี้อ่านไม่เจอครับ ก็เลยต้องมาโฟสต์ถามรบกวนอาจารย์ ต่อไปผมจะลองใช้วิธีดึงครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง Laughing

vithoon.p

vithoon.p

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน