มีปัญหาเรื่องเห็ดหูหนูค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยหน่อยค่ะ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

มีปัญหาเรื่องเห็ดหูหนูค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยหน่อยค่ะ

ตั้งหัวข้อ  usjima123 on Mon Aug 08, 2011 10:40 am

พอดีซื้อเห็ดหูหนูมาแขวนค่ะ 3000 ถุงค่ะ ถุงขาวทั้งถูงแต่มันไม่ออกดอกค่ะ บางถุงมียางขาวๆออกมาด้วย
ไม่ทราบว่าจะพอแก้ไขได้ไหม ไม่ได้เป็นทั้งโรงนะคะ แต่มันถุงขาวละไม่ออกดอกเยอะมากเลยค่ะ
แขวนมาได้ 15 วันละค่ะ ไม่ทราบว่าสาเหตุมาจากอะไรคะ รบกวนอาจารย์ หรือผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ

usjima123

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ก้อนเห็ดหูหนูเป็นถุงขาว บางก้อนมียางเหนียวไหลออกมาด้วย ออกดอกน้อยจะแก้ปัญหาอย่างไร

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Tue Aug 09, 2011 6:20 am

r=green]]คำถามนี้ก็เป็นตัวอย่างคำถามหนึ่งที่หนักใจมาก ที่จริงหากสามารถนั่งทางในได้ ก็จะรีบตอบให้ไปแล้วตั้งแต่เมื่อวานที่ได้เห็นกระทู้เข้ามา แต่เมื่อมาคิดดูแล้วว่า ขืนตอบไป อาจจะไม่ตรงประเด็นหรือทำความกระจ่างได้ ก็ครุ่นคิดตลอดเวลาว่าจะช่วยอะไรคุณได้ เพราะเป็นคำตอบที่ยากจริงๆ ที่เราไม่ได้รู้ ไม่ได้เห็นของจริง เสมือนหนึ่งการตรวจคนไข้หรือผู้ป่วย สมมุติว่า ทางคณะของเราเป็นกลุ่มแพทย์ที่รับวินิจฉัยโรค แล้วก็เปิดคลีนิครับรักษาโรคทางโทรศัพท์หรือทางจดหมาย โรคบางโรคอาจจะสามารถให้คำแนะนำได้โดยไม่ต้องขอดูหน้าผู้ป่วย เช่น โรคที่คลีนิคหมอนพพรรับรักษาในเรื่องปัญหาทางเพศ แต่ยังมีโรคมากมายหลายโรค ที่ผู้ป่วยจะต้องให้ข้อมูลที่ค่อนข้างละเอียดมาให้ เช่น ไปตรวจเลือด ความดัน ทำการเอกซ์เรย์ แล้วส่งข้อมูลมาให้โดยเจ้าตัวไม่จำเป็นต้องมา แบบนี้พอวินิจฉัยได้ค่อนข้างจะแม่นฉันใด ในกรณีที่เห็ดหูหนูเป็นก้อนสีขาว ออกดอกน้อย บางก้อนมียางไหลออกมาด้วย ผลผลิตต่ำ ซึ่งตรงนี้ ยอมรับว่ายากจริงๆ เป็นไปได้ไหม ที่ผู้ถามจะให้ข้อมูลมามากกว่านี้ เช่น อาหารที่ใช้เพาะใช้สูตรอะไร นึ่งนานแค่ไหน เชื้อเจริญเต็มกี่วัน หลังจากเชื้อเต็มแล้วนำเอาไปเปิดดอกเลยเหรอ ตอนที่กรีดถุงแล้ว ทำการรดน้ำเลยใช่ไหม โรงเรือนเป็นแบบไหน การระบายอากาศเป็นเช่นไร ได้ตรวจสอบความเป็นกรด-ด่างของน้ำก่อนที่จะเอามารดไหม ลักษณะที่ว่าเป็นก้อนสีขาวเป็นอย่างไร น้ำเมือกหรือน้ำยางที่ไหลนั้น มันไหลออกตรงไหน อย่างไร และส่วนที่ก้อนที่ออกดอกกับไม่ออกดอกมันต่างกันอย่างไร ส่งรูปมาให้ดูได้ไหม หากส่งทางกระทู้ยาก ก็อาจจะส่งมาทางเมล์ก็ได้ เพราะเราเปิดเมล์ถามตอบปัญหาอยู่แล้วที่ tbcbiotec@yahoo.com จึงขอความกรุณาส่งรายละเอียดเพิ่มเติมให้ด้วย เพราะเห็นว่า ปัญหาที่คุณเจอ คงจะต้องได้รับคำแนะนำที่ถูกต้อง แม่นยำและรวดเร็วครับ[/size]

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน