ผมอยากรู้ วิธีเอาหัวเชื้อเห็ด ครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ผมอยากรู้ วิธีเอาหัวเชื้อเห็ด ครับ

ตั้งหัวข้อ  figo1987 on Fri Jan 20, 2012 9:43 pm

อยากทำเป็นอาชีพครับ อยากจะเริ่มต้นเพาะเห็ดแต่ผมไม่รู้วิธีเอาหัวเชื้อเลยครับ ผมไม่เคยอบรมมาก่อนครับ
การเอาหัวเชื้อเป็นการทำยากเปล่าครับ อยากให้อาจารย์ ช่วยสอนแนะทางเอาหัวเชื้อหน่อยครับ

figo1987

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

แนะนำให้ผู้ที่อยากทราบการเอาเชื้อเห็ดได้อย่างไรนั้น ขอให้ไปเริ่มอ่านความรู้เรื่องเห็ดเบื้องต้นเสียก่อนเถอะ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Mon Jan 23, 2012 8:49 am

สำหรับท่านที่กำลังเข้าในฟอรั่มนี้ใหม่ๆ ก็อาจจะยังไม่ทราบว่า กระทู้นี้ จะเป็นกระทู้ที่ตอบสำหรับสมาชิกที่ผ่านการอบรมเห็ดจากอานนท์ไบโอเทค และท่านที่สนใจที่ทำเห็ดอยู่แล้วและมีปัญหา มีบ่อยครั้งเหลือเกิน ที่ผู้ที่ยังไม่เคยเข้าในฟอรั่มนี้ ก็มักจะถามคำถาม แม้ว่าจะสั้นๆ แต่ก็ถามในความรู้เบื้องต้น เช้น การเอาเชื้อหรือการทำเชื้อเห็ดนั้น หรือการเพาะเห็ดแต่ละชนิดโดยทั่วไปนั้น เราคงไม่สามารถที่จะเอามาพูดคุยในกระทู้นี้ได้ เพราะจะทำให้เสียเวลา อีกทั้ง ความรู้เช่นนี้ สามารถไปหาได้จากตำราการเพาะเห็ดโดยทั่วๆไปมากมาย หรือเข้ารับการอบรมการเพาะเห็ดจากสถาบันต่างๆ บางแห่งก็ฟรี บางแห่งก็เก็บค่าอบรม บางแห่งก็เอาไปประเค็นให้ถึงที่ แต่สำหรับของอานนท์ไบโอเทคนั้น เราก็มีการอบรมเห็ดอยู่เช่นกัน แต่การอบรมนั้น จะแตกต่างออกไปจากการอบรมที่อื่น เพราะเราได้นำเอาประสบการณ์อันยาวนานของ ดร.อานนท์กว่า 30 ปี มาเป็นหลักสูตรที่ไม่ต้องยึดมั่นถือมั่นในวิธีการเพาะแบบอดีต ทำให้ผู้ที่ผ่านการอบรม สามารถนำเอาความรู้ที่ได้ไปประยุกต์ใช้ได้ในถูกสถานการณ์ การอบรมของทางอานนท์ไบโอเทคนั้น ในภาคเช้าจะสอนโดย ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ภาคบ่าย อ.เยาวนุชและคณะจะเป็นการสอนภาคปฎิบัติ สำหรับปี 2555นั้น เรากำหนดการอบรมรุ่นแรกในวันเสาร์ที่ 28 มกราคม ที่จะถึงนี้ และเป็นการอบรมครั้งแรกในห้องปรับอากาศใหม่ และจากนี้ไป ก็จะมีการอบรมเห้ดอื่นๆต่อไป รวมทั้งเห็ดเป็นยาด้วย โดยจะแจ้งให้ทราบต่อๆไปครับ ดังนั้น จึงขอแนะนำให้ผู้ที่ถามในกระทู้นี้ กรุณาไปค้นดูจากตำราเห็ดทั่วไปก่อนครับ จากนั้น ไม่เข้าใจตรงไหนค่อยมาถามจะดีกว่า หรือ หากต้องการจะทำเป็นอาชีพ และต้องการที่จะเข้าอบรมวันเดียวจบ ก็สามารถสอบถามรายละเอียดได้ที่ 029083308 และ 0860830202

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน