สมาชิกใหม่มีข้อสงสัยรบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

สมาชิกใหม่มีข้อสงสัยรบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ  ratchapol on Thu Feb 02, 2012 11:35 pm

1. ในการหมักขี้เลื่อยใหม่เพื่อใช้ทำก้อน(ขี้เลื่อยไม้ยางพารา) เพื่อต้องการที่จะลดก๊าซแอมโมเนีย และย่อยสารอาหารบางชนิดให้แก่เห็ดราโดยใช้สูตรขี้เลื่อย 100 กก.อาหารเสริม kat 101= 6 กก., 901= 1 ลิตร, แป้งเอ็นไซม์ 1 กก. และไบโอวันผสมน้ำตามสูตรลดปรับความชื้นจะต้องใช้เวลาหมักกี่วัน? ในขณะที่ผมทดลองหมักดูแล้ววันนี้เป็นที่สาม ลองเช็คความร้อนในกองปรากฎว่าในกองก็ยังมีความร้อนอยู่(ผมใช้พลาสติกสีฟ้าคลุม กลับกองทุกวันๆละครั้งแล้วอย่างนี้ความร้อนในกองมันจะหมดไปได้อย่างไร?) แล้วสิ่งที่ผมทำอยู่นี้ถูกต้องหรือไม่ อย่างไร
2. kat 901 และไบโอวัน เอามาขยายเพิ่มได้หรือไม่
3. แมลงเต่าดำ เราจะมีวิธีไหนอัญเชิญ(มัน) ออกไปจากโรงเห็ดได้บ้าง
4. ในการหมักขี้เลื่อยถ้าเราจะใช้ฟังแบคคิวผสมเข้าไปด้วยจะเป็นอย่างไร
รบกวนสอบถามเท่านี้ก่อนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ จากสมาชิก P100/043

ratchapol

ที่อยู่: 87 หมู่ 15 บ้านคำไฮ ต.มะเกลือเก่า อ.สูงเนิน โคราช 30170

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

จะต้องแยกเรื่องการหมักขี้เลื่อยให้ใช้ได้ กับการหมักเพื่อเพิ่มธาตุอาหาร

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Fri Feb 03, 2012 12:01 am

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจเรื่องหมักให้ดีก่อน กล่าวคือ หากคุณได้ขี้เลื่อยมาใหม่ๆนั้น ขี้เลื่อยมันจะมีขบวนการหมักของมันอยู่แล้ว พอเขาเอามาส่งถึงเรา ขบวนการหมักมันยังอยู่ครึ่งๆกลางๆอยู่ หากคุณเอาไปใช้เลย จะเสี่ยงจากการเสียเนื่องจากราสีเขียว ราสีส้มมาก เพราะขี้เลื่อยที่อยู่ในขบวนการหมักแบบครึ่งๆกลางๆนั้น สิ่งที่เกิดขึ้นในระหว่างขบวนการหมัก ธาตุอาหารพวกไนโตรเจน จะถูกเปลี่ยนเป็นเกลือและก๊าซแอมโมเนีย วิธีแก้ปัญหา คือ จะต้องทำการหมักให้มันสิ้นสุดเสียก่อน ด้วยการทำกองอย่าให้สูงเกินไป แล้วอย่าเอาอะไรมาปิดมาคลุมมัน เพราะการหมักในขั้นนี้ มันต้องการอากาศ และอุณหภูมิประมาณ 50-55 องศาเซลเซียส หากทำการกองสูงเกินไป หรือหาอะไรคลุมมัน มันจะร้อนไป ขี้เลื่อยเราก้จะเสีย หรืออาหารของเห็ดก็จะสูญหายไป ดังนั้น การหมักที่ดีนั้น ควรทำกองให้สูงประมาณ 60-80 ซม. ส่วนกว้าง ยาวเท่าไหร่ก็ได้ และจะทำกลางแดดหรือที่ร่มก็ได้ ขณะที่ทำการหมัก ถ้าจะให้ดี ให้ใช้เชื้อไบโอวันใส่เข้าไปด้วย เพราะมันจะช่วงเร่งการหมักให้ดีขึ้น ไม่จำเป็นต้องใส่อาหารเสริมอะไรเข้าไป ยกเว้น สามารถที่จะใส่ปูนขาวจากหินปูนเข้าไปได้เล็กน้อย คือ ประมาณ ไม่เกิน 1กก. ของน้ำหนักขี้เลื่อยแห้ง 100 กก. กลับกองยิ่งบ่อยยิ่งดี หากคุณทำการกลับทุกวันได้ คิดว่า ประมาณ 3-5 วัน ขี้เลื่อยก็จะมีกลิ่นหอม ความร้อนก็จะลดลง แล้วคุณสามารถเก็บไว้ใช้ได้ในสภาพแห้งได้เป็นปี
ทีนี้ หากจะนำเอามาเพาะเห็ด ทีนี้แหละที่คุณจะต้องเอาอาหารเสริม เอาแป้งเอ็นไซม์ เอาอะไรต่ออะไรที่คุณว่า ใส่หรือผสมเข้าไป แล้วเติมความชื้นให้เหมาะสมดั่งที่เรียนมาแล้ว เมื่อผสมแล้ว ให้เอาไปกองไว้ให้หลวมๆ คือ อย่าไปกดหรือไปเหยียบ กองไว้ให้สูงประมาณ 20-30 ซม. คราวนี้ ไม่ได้เรียกว่าหมักแล้วล่ะ แต่เป็นการเลี้ยงเชื้อจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ รวมทั้งเชื้อยีสต์ด้วย มันจะไปเปลี่ยนอาหาร และสร้างวิตามินเพิ่มก่อนที่เราจะเอาไปบรรจุ การเลี้ยงจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์นี้ ควรใช้เวลาข้ามคืน ไม่เกิน 2 วันครับ
ส่วนคำถามเรื่องของ KAT 901 นั้น ไม่สามารถนำเอาไปเพิ่มเชื้อได้อีกต่อไป เพราะเป็นสูตรอาหารที่เน้นไปที่ธาตุแมกนีเซียมที่อยู่ในรูปที่เห้ดนำเอาไปเป็นตัวกระตุ้นให้เกิดดอกเร็วยิ่งขึ้น หากนำไปขยายหรือต่อ ปริมาณแมกนีเซียมจะลดลง แต่หากเป็นไบโอวันนั้น สามารถนำไปเป็นหัวเชื้อ เพิ่มเชื้อด้วยการหมักที่ถูกต้องได้ครับ
ดีใจครับ ที่คุณให้ความสนใจ ช่างสังเกตจากการอบรม หากสงสัยประการใดอีก ถามมาได้เลยครับ อย่าลืม ช่วยกันประชาสัมพันธ์ด้วยว่า วันที่ 11 กุมภาพันธ์ที่จะถึงนี้ จะมีการเปิดอบรมเห็ดถุงควบกับเห็ดไม้ที่คุณเรียนไปแล้ว หากใครสนใจ ช่วยแนะนำให้สมัครเข้ามาด่วน ก่อนที่จะเต็มและพลาดโอกาสครับ

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

เรียนถามเพิ่มเติมจากความที่แล้วครับ

ตั้งหัวข้อ  ratchapol on Sat Feb 04, 2012 10:55 pm

ในการหมักด้วยไบโอวันนั้นเราควรใช้ความชิ้นเท่าไหร่ต่อการหมัก?(ขี้เลื่อย 100 กก.)
แล้วที่บอกว่าคลุกเคล้าด้วยส่วนผสมต่างๆแล้ว ไม่ควรหมักทิ้งไว้เกิน 2 วันแต่ถ้าเกิน 2 วันจะเกิดอะไรขึ้นเหรอครับ?
อีกย่างหนึ่งครับถ้าในกรณีที่ไม่มีสถานที่ๆจะหมักกองขี้เลื่อยเราจะทำอย่างไรได้บ้างในกรณีเร่งด่วนที่จะต้องทำก้อนเห็ด?
การขยายเชื้อไบโอวันนั้นทำเช่นเดียวกับการขยายเชื้ออีเอ็มหรือเปล่าครับ?(หัวเชื้อ,กากน้ำตาล,น้ำ)
ถ้าผมจะขยายเชื้อจากข้าวฟ่างสู่ข้าวฟ่างจะได้ไหมครับ?
ขอรบกวนถามเท่านี้ก่อนครับ ถ้านึกอะไรออกอีกแล้วจะถามเพิ่มเติมอีกนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ratchapol

ที่อยู่: 87 หมู่ 15 บ้านคำไฮ ต.มะเกลือเก่า อ.สูงเนิน โคราช 30170

Re: สมาชิกใหม่มีข้อสงสัยรบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ  areerat on Fri Feb 10, 2012 9:10 pm

ดิฉันใช้ขี้เลื่อยไม้รวมใช้วิธีหมักโดย
ใช้ปูนขาวโรยใส่ขี้เลื่อยตั้งแต่ตอนลงขี้เลื่อยจากรถ
ตอนทำกองสามเหลี่ยมผสมน้ำให้ความชื้นเท่าตอนทำก้อนเชื้อ
กลับกองทุก 3 วัน 1 เดือนก็มีกลิ่นหอมพร้อมใช้แล้ว
p88 2239

areerat

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน