บรรจุภัณฑ์

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

บรรจุภัณฑ์

ตั้งหัวข้อ  Apaiso on Thu Mar 01, 2012 1:50 pm

อยากทราบเรื่องบรรจุภัณฑ์หน่อยครับ จำได้ว่า ตอนไปอบรมกับอาจารย์ รู้สึกว่าอาจารย์จะมีถุงพลาสติกที่มีประสิทธิ์ภาพกว่าถุงทั่วๆใช่มั๊ยครับ
เรื่องนี้ผมเองค่อนข้างทราบแน่นอนแล้ว แต่ว่าผมเองจำได้ไม่ชัดเจนว่ามันจะเป็นอย่างไรครับ ถ้าหากเราใช้ถุงกระดาษหรือกล่องกระดาษ ในเชิงประสิทธิ์ภาพในการถนอม เมื่อเทียบกับ ถุงทั่วไปหรือถุงถนอมเห็ดจากอาจารย์ครับ คลับคล้ายคลับคลาว่าอาจารย์เคยพูดถึงว่ามีร้านหรือที่ไหนสักที่นี่แหละครับใช้กระดาษในการทำเป็นบรรจุภัณฑ์

ปล. ไม่นับเรื่องราคานะครับ ผมค่อนข้างแน่ใจว่าใช้ถุงกระดาษน่าจะแพงกว่าแน่นอน

Apaiso

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ถุงถนอมเห้ด ก็คือ ถุงยืดอายุครับ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Thu Mar 01, 2012 9:49 pm

ดูเหมือนว่าคุณยังมีอาการมึนงงที่เป็นผลจากการอบรมเห็ดเมื่อวันที่ 25 กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมา ดูเหมือนความจำของคุณกลายเป็นว่า คับคล้ายคับคา หรือก้ำๆกึ่งๆอะไรทำนองนั้น ผมว่าคุณน่าจะเป็นผู้เข้ารับการอบรมที่ดีคนหนึ่ง ที่เชื่อฟัง ดร.อานนท์ค่อนข้างมาก เพราะการอบรมระยะหลังๆนี้ ดร.อานนท์ จะแนะนำว่า ไม่ต้องจด ไม่ต้องจำ เพราะท่านพูดเร็ว และต้องสอนให้เสร็จภายในวันเดียวที่ต้องครอบคลุมถึงทั้งการทำเชื้อบริสุทธิ์ หัวเชื้อ และเพาะเห็ดในถุงและในไม้สำหรับเห็ดนับสิบชนิด ดร.อานนท์ จะย้ำเสมอว่า ขอให้ผู้เข้ารับการอบรม ฟังแล้วคิดถึงเหตุถึงผลเอา เช่นว่า การใช้วัสดุเพาะ ไม่จำเป็นเสมอไปที่จะต้องเป็นขี้เลื่อยไม้ยางพารา แล้วท่านก็ชี้ให้พวกเราดูว่า รอบฟาร์มของท่านที่เป็นสีเขียว(แต่คราวนี้เป็นสีน้ำตาล เพราะไม่ยืนต้นตาย จากน้ำท่วม) สามารถนำมาเป็นวัสดุเพาะเห็ดได้ทั้งนั้น แล้วท่านก็กล่าวค่อนข้างละเอียดเรื่องของเติม หรือเสริมอาหารเข้าไป ซึ่งแต่เดิมเราใช้สูตรอมตะตามที่อาจารย์ก่อนๆสอนเอาไว้ว่า ให้ใช้ขี้เลื่อย ผสมรำละเอียด ปูนขาว และดีเกลือ แต่จากการศึกษาทดลองพบว่า สูตรดั่งเดิมใช้ได้ระดับหนึ่งเท่านั้น หากต้องการให้ได้ผลผลิตสูง คุณภาพของดอกเห็ดดี ก็ต้องใส่อะไรต่ออะไรอีกเยอะแยะ แล้วท่านก็ชี้แจงว่ามีอะไรบ้าง และแล้วท่านก็สรุปเอาว่า การอบรมแค่วันเดียว ผู้เข้ารับการอบรมอาจจะจำไม่ได้หมด เอาเป็นว่า การอบรมนั้น เป็นการที่เรามารู้จักกัน และทำความเข้าใจเบื้องต้น และพื้นฐานในการเพาะเห็ดเท่านั้น ส่วนรายละเอียดนั้น เมื่อไหร่ ผู้ผ่านการอบรมต้องการนำเอาไปปฎิบัติจริงๆ ก็ขอให้ทบทวนเอกสารที่แจกไปให้ แล้วก็สามารถถามได้ทุกคำถามที่สงสัยเกี่ยวกับเห็ดในเวปนี้ พอมาถึงตรงนี้ ผมเสียวสันหลังทุกที เพราะผู้ผ่านอบรมส่วนใหญ่ก็จะเชื่อดร.อานนท์ อบรมจบไปแล้ว ก็มักจะจำอะไรได้ไม่มาก ส่วนใหญ่จะคับคล้ายคับคาอย่างที่คุณเป็นนี่แหละ โดยไม่ต้องสงสัยเลย ผมก็ต้องรับหน้าที่ในการหาคำตอบสิ และการหาคำตอบของผมนั้น ไม่ใช่ว่า แค่ยกหูโทรศัพท์ไปหา ดร.อานนท์ ซึ่งท่านไม่คุยผ่านโทร.อยู่แล้ว คำตอบไหนที่เกินปัญญาที่ผมจะตอบได้ ผมก็ต้องถ่อสังขารขับรถไปกลับไปประมาณ 100 กม. เพื่อไปปรึกาาหาคำตอบมาชี้แจง ดังนั้น บางคำถาม อาจจะล่าช้าหน่อยกว่าจะตอบได้ แต่บางคำตอบ ผมลุยเองได้เลย อย่างเช่นคำถามของคุณ คำถามของคุณนั้น ผมว่าคุณคงหมายถึง ถุงยืดอายุที่ ดร.อานนท์ อธิบายให้ฟังในห้องอบรมว่า ถุงยืดอายุนี้ ต่างจากถุงพลาสติกทั่วไป หรือต่างจากถุงหูหิ้ว เพราะถุงทั่วไปนั้น อากาศ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ออกซิเจนไม่สามารถผ่านได้ หรือผ่านได้น้อยที่สุด แต่ถุงยืดอายุนั้น ทำมาจากวัสดุพิเศษ ที่ออกซิเจนสามารถผ่านได้มากกว่า 10% ทำให้ถุงยืดอายุนี้ เมื่อนำไปเก็บรักษาผักสด ผลไม้ และเห็ด(ยกเว้น เห็ดฟาง ซึ่งเป็นเห็ดปราบเซียน ใช้ถุงนี้หรือถุงอะไรก็ไม่ได้ผล ยกเว้นจะต้องทำ freeze dryเท่านั้น) จะทำให้ของที่เก็บอยู่ในถุงชนิดนี้ ยังสามารถหายใจได้อยู่ และไม่ช่วยกระตุ้นการทำงานของจุลินทรีย์บางชนิด ที่มักจะทำงานได้ดีในช่วงที่ขาดอากาศ(ถุงที่อากาศเข้าไม่ได้ จะทำให้จุลินทรีย์ที่ทำให้ของสดเน่าเจริญได้ดี เป็นเหตุ ไม่สามารรถเก็บของสดในถุงธรรมดาได้นาน) ทำให้ถุงยืดอายุ ที่ออกซิเจนผ่านเข้าไปได้มากเกิน 10% นั้น ช่วยยืดอายุของพืช ผัก ผลไม้และเห็ดสดได้นานยิ่งขึ้น โดยทั่วไป จะเก็บได้นานประมาณ 3 เท่าของการเก็บในถุงพลาสติกธรรมดา ที่เก็บไว้ในช่องใส่ผักในตู้เย็น ดังนั้น สิ่งที่คุณคับคล้ายคับคานั้น ต้องเป็นเรื่องของถุงยืดอายุแน่ๆ ทีนี้คุณถามว่ามันจะมีประสิทธิภาพดีกว่าถุงทั่วไปไหมนั้น จะต้องถามว่า จะเอาประเด็นไหนล่ะ หากเอาประเด็นว่า มันช่วยยืดอายุ ใช่ แน่นอนดีกว่าแน่ แต่หากถามว่า มันจะแข็งแรง เหมือนถุงหูหิ้ว ที่ใส่ของหนักได้นั้น ความแข็งแรงอย่างนั้น สู้ถุงหูหิ้วไม่ได้ครับ ทีนี้ถามว่า คุ้มไหมที่จะมีถุงชนิดนี้ไว้ใช้ แน่นอนร้อยเปอร์เซ็นต์ คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม เพราะคุณไม่จำเป็นต้องเอามาใส่เห็ดก็ได้ ใส่พืช ใส่ผัก ผลไม้สดแล้วมันยืดอายุได้ตั้ง 3 เท่า มันคุ้มสุดๆอยู่แล้ว ยกตัวอย่างเช่น โดยปกติ เราสามารถเก็บผักชี โหระพา กระเพราในถุงธรรมดาได้ 2-3 วันในตู้เย็น แต่หากคุณใช้ถุงยืดอายุได้นานมากกว่า 10 วัน หรือ หากคุณอยากจะตุนมะนาวในช่วงมะนาวถูก หากคุณเก็บไว้ในถุงธรรมดา อาจจะเก็บได้ 2-3 สัปดาห์แล้วลูกมะนาวก็จะเหลือง กลิ่นจะไม่หอม แต่หากคุณเอาใส่ถุงยืดอายุ มันก็จะยังสดเสมอ น้ำก็หอมเหมือนสดใหม่ๆได้นาน 2-3 เดือน อย่างนี้ ใครก็ตามที่มีแผงค้าของสด สามารถใช้ถุงยืดอายุใส่ของสดไว้ได้นานๆได้ โอเค ทีนี้ พออะไรๆก็ดีไปหมด แล้วราคาล่ะ ก็ขอตอบว่า ราคาสำหรับสมาชิกที่ผ่านการอบรมจากอานนท์ไบโอเทคไปแล้วนั้น คุณสามารถซื้อได้ในราคาไม่แตกต่างจากถุงธรรมดาเท่าใดนัก ทีนี้ คุณยังคับคล้ายคับคาอีกว่า ดร.อานนท์ เอ่ยถึงสถานที่ติดต่อ เพราะที่ ดร.อานนท์อยู่นั้น ไม่มีสินค้าซื้อขายที่นั่น เป็นที่ผลิตอย่างเดียว ดังนั้น หากเป็นที่ติดต่อธุรกิจเกี่ยวกับเห็ดแล้ว คุณสามารถติดต่อได้ที่ร้านไทยไบโอเทค หรืออานนท์ไบโอเทค อยู่ตรงวงเวียนด้านหลังของตลาดไท ตรงข้ามท่าจอดรถเมล์ปรับอากาศ สาย 39, 510 และ 520 หรือตลาดต้นไม้ หากหาไม่เจอเพราะคุณอาจจะยังงงอยู่ ก็ขอให้จดเบอร์นี้ไว้คือ 029083308 และ 0860830202 (กรุณาใจเย็น หากโทรติดแล้ว ยังไม่มีคนรับสาย เพราะมีเจ้าหน้าที่ประจำอยู่คนเดียว เป็นทั้งผู้จัดการร้าน คนเฝ้าร้าน คนงาน คนทำความสะอาดและคนรับโทร.) หรือมาอุดหนุนผมบ้างก็ได้ มีทุกอย่างที่คุณต้องการเกี่ยวกับเห็ด ผมอยู่ที่หน้า มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ฝั่งถนนพหลโยธิน ถ้าหากยังงงอยู่ว่า ร้านผมอยู่ไหน ให้ไปตั้งต้นที่ประตูด้านหน้าของมหาวิทยาลัยตรงป้ายชื่อ จากนั้น ให้หันหลังให้กับชื่อ มหาวิทยาลัย แล้วคุณก็เดินตรงข้ามถนนไปอีกฝั่งหนึ่ง ตรงนั้นแหละคือ ชมรมเห็ดสากล หรืออานนท์ไบโอเทค สาขาเกษตรศาสตร์ โทร. 025799200,025797759 และ 0858270085 ผมว่า พอคุณไปซื้อถุงยืดอายุมาทดลองใช้ดู รับรองว่า คุณจะหายงงอย่างแน่นอนครับ

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

Re: บรรจุภัณฑ์

ตั้งหัวข้อ  Apaiso on Sun Mar 04, 2012 11:42 am

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อส่งสัย ได้ความรู้มากครับ

ยังมีอีกนิดหนึ่งครับเกี่ยวกับความเป็นกระดาษหรือความเป็นพลาสติกนะครับว่ามันจะมีผลอย่างไรหรือเปล่าครับ หรือว่ามีแต่น้อยมากเมื่อเทียบกับปัจจัยด้านอากาศครับเลยให้ดูที่ัปัจจัยนี้เป็นหลักครับ

ชอบคุณมากครับ

Apaiso

ดูข้อมูลส่วนตัว

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics
» สมาคมฝรั่งเศสกรุงเทพ แหล่งเรียนรู้วัฒนธรรมและภาษาฝรั่งเศสที่ใกล้ตัวเรา
» สำนักหอสมุดกลาง มหาวิทยาลัยรามคำแหง ขอเชิญชวนนักศึกษาทุกท่านที่มีหนังสือค้างส่ง นำหนังสือ คืน โดย ไม่เสียค่าปรับ
» Facebook ของกลุ่มนักศึกษาวิชาเอกอังกฤษ
» ประวัติและความเป็นมาของคณะมนุษยศาสตร์
» อยากทราบอีเมล เฟสบุ้ค ช่องทางการติดต่อ ของเืพื่อนๆสื่อสาร มนุษศสาตร์หน่อยค้าบ มาเป็นเื่พื่อนกันนะครับ