ขอคำแนะนำเรื่องเห็ดตีนแรดครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ขอคำแนะนำเรื่องเห็ดตีนแรดครับ

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป on Sun Jul 04, 2010 11:54 pm

สวัสดีครับ อาจารย์,

ผมมีความคิดว่าอยากจะลองเพาะเห็ดตีนแรดน่ะครับ คืออยากจะเริ่มจากน้อยๆ ก่อน เพื่อศึกษาหาความชำนาญ และทำความเข้าใจเกี่ยวกับเห็ดตีนแรด
ก่อนที่จะเพาะอย่างจริงจัง เลยอยากจะขอคำแนะนำ และความรู้จากอาจารย์น่ะครับ
คือผมอยากจะเพาะเห็ดตีนแรดในกระบะพลาสติกครับ เลยอยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่อง วิธีเพาะครับ เช่น

๑. ถ้าจะเพาะโดยนำก้อนในถุงพลาสติกมาบ่มให้เชื้อเดินเต็มแล้ว ค่อยมาแกะใส่ในกระบะพลาสติก แล้วเอาดินร่วนกลบหน้า กระบะพลาสติกนั้นต้องเจาะรูระบายน้ำที่ก้นด้วยรึเปล่าครับ แล้วจำเป็นต้องเพาะในโรงเรือนรึปล่าวครับ เพราะผมเห็นบางที่เค้าเพาะกันในที่โล่งๆ เลยอ่ะครับ
๒. เห็ดตีนแรดชอบสภาพแวดล้อมอย่างไรครับ เช่น อุณหภูมิ, ความชื้น, แสง, และการถ่ายเทอากาศ ทั้งตอนบ่มก้อนกับตอนเปิดดอกอ่ะครับ
๓. ระยะเวลาที่ใช้ในการบ่มกว่าที่เชื้อจะเดินเต็มก้อน และระยะพักตัวก่อนเปิดดอก กี่วันครับ
๔. การออกดอกแต่ละครั้งใช้ระยะเวลานานแค่ไหนครับ แล้วต้องพักเชื้ออีกนานแค่ไหนครับ กว่าที่จะบังคับให้ออกดอกได้อีกครั้งครับ
๕. มีศัตรูหรือปัญหาอะไรที่ควรระวังเป็นพิเศษมั๊ยครับ สำหรับเห็ดตีนแรดน่ะครับ แล้วถ้าใช้ FunBac Q กับ สารไล่แมลงของทางศูนย์ฯ จะเพียงพอมั๊ยครับ
๖. ใช้อาหารเสริม เช่น นิวคลีโอไทด์ 108 จะเหมาะมั๊ยครับ หรือว่าควรใช้ตัวอื่นครับ เพราะจากที่หาข้อมูลมา เค้าบอกว่าเห็ดชนิดนี้ชอบสารที่หลั่งออกมาจากรากพืชน่ะครับ ไม่ทราบถูกต้องมั๊ย
๗. การตลาด และราคาเห็ดชนิดนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ ในกรุงเทพฯ และในภาคเหนือน่ะครับ
๘. ทางศูนย์ฯ มีก้อนเชื้อเห็ดตีนแรดด้วยมั๊ยครับ เพราะผมไม่ค่อยไว้ใจก้อนจากที่อื่นน่ะครับ

ขอรบกวนอาจารย์แค่นี้ก่อนครับ

นับถืออย่างสูง

ประวัติ

--------------------------------------------------------------------------------

สมาชิกทั่วไป

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: ขอคำแนะนำเรื่องเห็ดตีนแรดครับ

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป on Sun Jul 04, 2010 11:54 pm

เรียนคุณประวัติ

นับว่าเป็นเรื่องโดยบังเอิญที่สุด ที่ก่อนที่ผมจะเดินทางไปทิเบต เพื่อไปประชุมเรื่องเห็ดถั่งเช่าสากล(ขณะที่ตอบนี้ก็ยังอยู่ที่ทิเบต กำลังสัมมนากันอยู่) ผมได้ไปดูฟาร์มเห็ดตีนแรดของสมาชิกและได้เขียนต้นฉบับนำเที่ยวฟาร์มเห็ดตีนแรดพอดี ตอนนี้รายละเอียดได้ลงในเวปไซด์แล้ว จึงขอให้ดูรายละเอียดได้จากเวปก่อน ส่วนเรื่องก้อนเชื้อนั้น เคยแจ้งไปหลายครั้งแล้วว่า ทางเราไม่มีนโยบายที่จะทำ แต่สอนให้ทำ หากยุ่งยากนัก เราก็มีวัสดุเพาะสำเร็จให้ไปทำเองเลย เอาเป็นว่า หากจะเพาะเห็ดตีนแรด ก็ควรทำเองแบบคุณทวี ที่อธิบายในเวป www.anonbiotec.com ครับ แล้วผมก็จะได้ไม่ต้องเสียเวลาอธิบายซ้ำอีก

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล

สมาชิกทั่วไป

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน