ส่งการบ้าน(เด็กนอกห้องเรียน)

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ส่งการบ้าน(เด็กนอกห้องเรียน)

ตั้งหัวข้อ  sakeson on Wed Mar 07, 2012 3:38 pm

http://imageshack.us/photo/my-images/844/img049xf.jpg/

แก้ไขล่าสุดโดย sakeson เมื่อ Wed Mar 07, 2012 3:43 pm, ทั้งหมด 3 ครั้ง

sakeson

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: ส่งการบ้าน(เด็กนอกห้องเรียน)

ตั้งหัวข้อ  sakeson on Wed Mar 07, 2012 3:40 pm

ผมจะอัฟโหลดรูปได้ยังไงครับ พี่ๆช่วยหน่อยครับ

sakeson

โหลดรูปให้แล้ว

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Wed Mar 07, 2012 10:46 pm

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

แล้วมีอะไรสำหรับบรยายให้แก่ภาพนี้ไหม

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Wed Mar 07, 2012 10:57 pm

เห็นภาพเห็ดฟางสวยมาก ไม่ทราบว่า มีคำอธิบายไหม การโหลดรูป ได้พูดไปแล้วเมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ลองย้อนไปดูที่ได้คุยไว้แล้ว ดีเลย เรากำลังจะเปิดอบรมเรื่องเห็ดโคนน้อยและเห็ดฟางในวันเสาร์ที่ 10 มีนาคมที่จะถึงนี้พอดี จะเอารูปนี้ไปประกอบการสอนด้วยเน้อ ส่วนใครที่สนใจเรื่อง การเพาะเห็ดฟางรู่นนี้นั้น ที่ยังพอมีว่างอยู่ โดยรุ่นนี้ จะสอนควบกันทั้งเห็ดโคนน้อยและเห็ดฟางไปพร้อมกัน โดยสอนทั้งวิธีการทำเชื้อเห้ดแบบธุรกิจ ไปจนถึงการเพาะแบบง่ายๆ ไปจนถึงการเพาะในโรงเรือน ที่สามารถทำเป็นธุรกิจที่ยั่งยืนได้ หลังจากอบรมรุ่นนี้แล้วสำหรับเห็ดฟาง ก็คงจะต้องเลื่อนไปอีกนานที่จะเปิดรุ่นใหม่อีก หากสนใจ รีบโทรสอบถามรายละเอียดได้ที่ 029083308 และ 0860830202

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ขอบคุณครับคุณ pai

ตั้งหัวข้อ  sakeson on Thu Mar 08, 2012 8:56 am

[b]เห็ดฟางในภาพเป็นเห็ดฟางที่ผมทำตอนก่อนน้ำท่วมครับ ความรู้ทั้งหมดได้มาจากหนังสือ อานนท์ 52 ครับ + กับความรู้ที่ได้จากการตอบ
คำถามของอาจารย์ ก็เลยตัดสินใจทำเชื้อเอง เพาะเอง ครับ ( ในภาพ ผมเพาะแบบอานนท์ 52 เป็นโรงเรือน 2 x 4 เมตร จำนวน 3 ชั้น ชั้นละ 4 กระบะ กระบะ กว้าง x ยาว 80x 110 ซม. หลังคา+ผนัง มุงด้วยผ้าใบพลาสติกคลุมด้วยแสลน 80 % วัสดุที่ใช้เพาะ เปลือกถั่วเขียว + ขี้ฝ้าย ผลผลิตที่ได้ 38-40 กก.ครับ ไม่รู้ว่า น้อยไปหรือเปล่าครับ) ขอบคุณอีกครั้งนะครับที่ช่วยกรุณาตอบคำถามผม ทั้งที่ผมยังไม่เคยอบรอกับอาจารย์มาก่อน

sakeson

ส่งรูปเพิ่มครับ

ตั้งหัวข้อ  sakeson on Thu Mar 08, 2012 10:56 am

sakeson

ส่งการบ้านเห็ดถุงครับ

ตั้งหัวข้อ  sakeson on Thu Mar 08, 2012 11:12 am

เห็ดถุงชุดแรกลองทำดูครับ เพราะยังไม่เคยทำมาก่อน ทำแต่เห็ดฟาง ส่วนผสมก็สูตรที่อาจารย์แนะนำในกระทู้ครับ ส่วนหัวเชื้อทำเองครับ
ทำทั้งหมด 350 ก้อน เสีย 25 ก้อน เปิดดอกเมื่อวันที่ 3 มีนาคม55 เริ่มเก็บดอก 6-8 มีนาครับ ได้อยู่ที่ 6.95 กก.ครับ แต่ยังออกไม่ครบทุกก้อน บางก้อนกำลังแตกก็มีครับ คาดว่าอีก3 วันคงครบทุกก้อน รบกวนสอบถามอาจารย์ครับว่า จำนวนก้อน 325 ถุง ได้ผลผลิต 6.95 กก. อยู่ในเกณฑ์ขั้นไหนครับ มาก น้อย ปานกลางครับ ขอบคุณครับ

sakeson

ขอแสดงความยินดีที่ส่งรูปมาได้และได้รายงานความคืบหน้าเกี่ยวการหัดเพาะเห็ด

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Fri Mar 09, 2012 6:09 am

ขอชื่นชมในความพยายามของคุณ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เรื่องของการเพาะเห็ดฟางแบบ "อานนท์ 52" นั้น น่าขนาดที่ยังไม่เคยเข้ารับการอบรม เพียงแต่ทำตามเอกสารหรือจากข้อมูลที่ได้จากเวป ก็ได้ผลไม่เลว ซึ่ง การเพาะเห็ดฟางแบบอานนท์ 52 นี้เท่านั้น ที่จะเป็นอนาคตของการเพาะเห็ดฟางในประเทศไทยจริงๆ เพราะการเพาะเห็ดฟางที่ผ่านมา ส่วนใหญ่จำเจอยู่กับการเพาะในโรงเรือนที่ไม่มีการเปลี่ยนแปลงหรือเคลื่อนย้ายเลย จะต้องใช้พลังงานหรือความร้อนมหาศาลในการอบฆ่าเชื้อ และจะต้องเสี่ยงกัยการสะสมเชื้อโรค แต่ อานนท์52 นั้น มันตอบโจทย์ที่เป็นปัญหาได้แทบทุกอย่าง และสามารถทำเป็นกลุ่มใหญ่ได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง รัฐบาลชุดนี้ กำลังส่งเสริมการร่วมกับผลิต ร่วมกันทำ การเพาะเห็ดฟางแบบอานนท์ 52 นี้แหละที่เหมาะที่สุด เพราะผู้เพาะทุกคน ไม่จำเป็นต้องทำทุกขั้นตอน สมมุติว่า เรามีการตั้งกลุ่มรวมการผลิต ก็ให้ศูนย์กลางของกลุ่ม รวมกันซื้อวัตถุดิบ แล้วเอามาหมัก เอามาอบ เอามาใส่เชื้อ เลี้ยงเชื้อ จากนั้น สมาชิกก็เอากระบะหรือตะกร้าที่มีวัสดุเพาะที่ใส่เชื้อเห็ดฟางเข้าไปและเลี้ยงจนเต็มวัสดุเพาะแล้ว เอาไปดูแลในโรงเรือนแบบง่ายๆ เพียงอีก 2-3 วันก็จะเก็บผลผลิตได้แล้ว ถึงเวลาแล้วล่ะที่เราจะต้องปฎิวัติวงการการเพาะเห้ดฟางไทยเสียที ด้วยเหตุนี้ วันเสาร์ที่ 10 มีนาคมหรือวันพรุ่งนี้ ดร.อานนท์ได้กำหนดให้มีการอบรมเห็ดฟางแบบอานนท์ 52 และเห็ดโคนน้อยด้วยกรรมวิธีเช่นเดียวกันขึ้น ที่อานนท์ไบโอเทค ผู้ที่จองที่นั่งไว้แล้ว กรุณารีบยืนยันด่วน เพราะรับจำกัดมาก ที่ 029083308 และ 0860830202
ส่วนเห็ดขอนขาวที่คุณส่งรูปมาให้ดู ถือว่าดีทีเดียว แต่ต้องระวังว่ามันจะออกมากเฉพาะชุดแรกๆเท่านั้น ชุดต่อไปอาจจะน้อยลงหรือทิ้งช่วงห่างมากขึ้น ดอกเห็ดมีขนาดเล็กลง วิธีนี้แก้ไขได้ด้วยการใช้อาหารเสริมนิวคลีโอไทด์ 108 หรือซูเปอร์มิกซ์ก็ได้ ฉีดหรือพ่นเข้าไปที่หน้าก้อน ที่สำคัญที่สุด การรดน้ำ ต้องทำอย่างรุนแรง หมายความว่า ต้องรดน้ำให้ก้อนเห็ดกระเทือน หรือไม่ก็ใช้ไม้เคาะหรือตบหน้าก้อนให้มันตื่นหรือสะดุ้ง มันจึงจะเกิดดอกได้ดี

ขอบคุณครับคุณไผ่ที่ช่วยตอบคำถาม (ส่งรูปเห็ดขอนชุดสุดท้ายของหน้าแรกให้ดูครับ)

ตั้งหัวข้อ  sakeson on Fri Mar 09, 2012 12:13 pm

วันนี้ 9/3/55 เก็บเห็ดขอนดำชุดสุดท้ายหน้าแรก ได้มาอีก 3 กก. รวมทั้งหมดหน้าแรกเก็บได้ 11.55 กก. จากจำนวน 325 ก้อน

sakeson

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน