เห็ดงอเป็นเพราะอะไรครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เห็ดงอเป็นเพราะอะไรครับ

ตั้งหัวข้อ  kachathip on Fri Mar 09, 2012 11:01 am

[img][/img]
[img][/img]
[img][/img][img][/img]
[img][/img][img]URL=http://imageshack.us/photo/my-images/20/dsc03373pz.jpg/][/URL][/img]

ใครพอมีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

kachathip

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: เห็ดงอเป็นเพราะอะไรครับ

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Fri Mar 09, 2012 4:14 pm

ผมไม่ได้เพาะเห็ดนางฟ้า..แต่เคยมีสมาชิกสอบถามเกี่ยวกับเห็ดในลักษณะนี้มาแล้ว..

สิ่งที่อาจารย์อาจจะถามคือ

1.วัสดุที่ใช้เพาะ

2.สภาพแวดล้อมของเห็ด..เช่นอุณหภูมิ ความชื้น

ถ้ามีข้อมูลเหล่านี้มาด้วย..อาจจะดีมากสำหรับผู้ตอบ

นายหมูคนเมืองแพ

Re: เห็ดงอเป็นเพราะอะไรครับ

ตั้งหัวข้อ  kachathip on Thu Mar 15, 2012 4:33 pm

ขอบคุณพี่หมูมากนะครับที่แนะนำ ตอนนี้ผมลองลดปริมาณการให้น้ำโดยการให้น้อย ๆ แต่บ่อยครั้ง จากการให้ครั้งละมาก ๆ ปรากฏว่าได้ผลครับเห็ดกลับมาเป็นปกติแล้ว
ส่วนเห็ดขอนขาวที่ทำอยู่ตอนนี้ก็ได้ผลผลิตค่อนข้างที่ดีแต่ต้องปรับปรุงโรงเรือนอีกนิดถ้าเสร็จแล้วอย่างไรจะเอารูปมาฝากครับ

ขอบคุณครับ

kachathip

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน