สอบถามเกี่ยวกับสินค้าที่ใช้ในการเพาะเห็ดครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

สอบถามเกี่ยวกับสินค้าที่ใช้ในการเพาะเห็ดครับ

ตั้งหัวข้อ  passakornc on Thu Mar 29, 2012 1:02 pm

สวัสดีครับ ผม เพาะเห็ดอยู่ที่เชียงใหม่ครับ
ได้ยินชื่อเสียงของอาจารย์ อานนท์ มานานล่ะครับ เกี่ยวกับเห็ด แต่ไม่เคยได้ไปอบรมกับอาจารย์เลย
เพราะผมทำงานประจำ + เพาะเห็ดด้วย ขายทั้งก้อน + ดอก
เห็ดที่เพาะก็มี 2 อย่างคือ นางรม ฮังการี กับ นางฟ้าภูฐาน(ดำ และ ครีม)

ผมอยากจะถามว่า มีสินค้าที่ใช้กับเห็ดอะไรขายบ้างครับ
และราคาเท่าไหร่ + ค่าขนส่งแล้ว

เชื้อเห็ด

วัสดุเพาะเห็ด

อาหารเสริม

ป้องกันและจำกัดแมลง และ โรคเห็ด

อีกอย่างครับ ผมอย่างจะถามว่าสูตรที่ผมใช้เพาะอยู่นี้โอเค หรือ ยังครับ และอยากจะขอสูตรดีๆจากทางอาจารย์ ในการเพาะเห็ดนางรม-นางฟ้าหน่อยครับ

สูตรของผม กรุณาช่วยแนะนำด้วยน่ะครับว่าดีไม่ดีอย่างไร ควรปรับปรุงอย่างไร เพื่อที่ผมจะได้เพาะเห็ดแบบยั่งยืน

1.ขี้เลื่อยยางพารา 100 กก.
2 รำละเอียด 6 กก
3 ปลายข้าวเหนียว 1 กก
4 ปูนขาว 0.5 กก
5 ยิปซั่ม 0.5 กก
6 ดีเกลือ 0.1 กก
7 ภูไมท์ซัลเฟต ถุงสีเหลือง 2 กก
8 แร่ม้อนท์ 1 กก
9 น้ำตาลทาย 1 กก
10 ไฮโกร 60 เป็นสินค้าของชมรมเกษตรปลอดสารพิษ 20 กรัม ผสมน้ำ 60-65 ลิตร เอาไปราดกองขี้เลื่อย
11 กากน้ำตาล 100 CC

ยังไงรบกวนหน่อยน่ะครับ ถ้ามีอะไรดีๆขอความกรุณาบอกผมด้วยน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

ภาสกร

passakornc

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

เรื่องราคาสินค้า จะไม่มีการแจ้งในเวปนี้ เพราะราคามีโอกาสเปลี่ยนแปลงได้ และราคาสมาชิกกันทั่วไปอาจจะแตกต่างกัน

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Fri Mar 30, 2012 11:58 pm

สำหรับสินค้านั้น อยากจะให้โทรไปสอบถามจะดีกว่าว่าคุณสนใจอะไร เท่าไหร่ อย่างไร ทางร้านเขาน่าจะตอบได้ดีกว่า เพราะเขารู้เรื่องนี้มากกว่าแบบวันต่อวัน ส่วนเรื่องคำถามทางวิชาการนั้น อยากให้คุณไปถามในกระทู้เรื่องถามปัญหาน่าจะดีกว่า เพราะในหน้านั้น คนอื่นเขาจะได้ดู ได้รู้ ได้เห็นกับคุณไปด้วย เพราะเวปนี้ เราตั้งขึ้นมา เพื่อให้เป็นประโยชน์ต่อสาธารณชนให้มากที่สุด และอยากให้คำถามที่ถูกถามไปแล้ว จะได้ไม่ต้องตอบซ้ำๆซากๆอีก
ส่วนคำถามที่ถามเรื่องสูตรต่างๆนั้น ไม่ทราบว่า คุณไปเอาสูตรมาจากไหน แล้วคุณหาคำตอบได้ไหมว่า ทำไมถึงใส่อะไรเข้าไปในวัสดุเพาะ หากไม่รู้ ก็ไม่ทราบว่า ทำไมต้องใส่ ใส่เข้าไปทำไม ยกตัวอย่าง เช่น ทำไม คุณจึงโหมใส่สารพัดปูนเข้าไป เพื่ออะไรล่ะ ดูแล้วมันน่าจะเฝือสารพัดปูนมากกว่า นี่หากคุณใส่เพิ่มไปอีกนิด มันก็จะแข็งเหมือนรูปปั้นไปแล้ว อย่างนี้ เห็ดที่คุณเพาะได้ มันไม่กระด้างหรือผิดปกติบ้างหรือ เนื้อหาสาระที่ ดร.อานนท์ สอนในการอบรมนั้น จะเน้นว่า วัสดุเพาะที่ดีนั้นคืออะไร ต้องเตรียมอย่างไร หมักอย่างไร ใส่อะไรเข้าไปบ้าง ทำไมถึงใส่ ใส่อย่างไร เมื่อไหร่ควรใส่ เมื่อได้วัสดุเพาะแล้ว อาหารแต่ละตัวที่ใส่เข้าไปนั้นมีอะไรบ้าง และเห็ดแต่ละชนิดควรใส่อะไรเข้าไป จำนวนเท่าไหร่ มันไม่สามารถเขียนออกมาเป็นคำภีร์อย่างในอดีตได้ว่า สูตรตายตัวควรเป็นอย่างไร เราเลิกสอน เลิกบอกให้ผู้เข้ารับการอบรมที่เคยเรียนแบบท่องจำ เราจะสอนให้ผู้เข้ารับการอบรม ได้รับความรู้เพื่อเป็นอาวุธในการที่จะตัดสินใจว่า ควรใช้วัสดุเพาะและอาหารเสริมอะไรบ้างต่อเห็ดแต่ละชนิดครับ

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน