จะแก้ปัญหามดกักินก้อนเห็ดไดยังไงคะ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

จะแก้ปัญหามดกักินก้อนเห็ดไดยังไงคะ

ตั้งหัวข้อ  ชลธิชา on Tue Apr 03, 2012 1:42 pm

ตอนนี้มีปัญหาใหญ่เรื่องมดกัดกินก้อนเห็ดค่ะ ( ลักษณะมดที่อยู่ตามช่อลองกองค่ะ กัดเจ็บมากค่ะ) มดจะกัดหน้าเห็ดจนผงขี้เลื่อยออกมาค่ะ พอกัดกินหลายวันทำให้ก้อนเห็ดพังค่ะ ( เพราะว่าโดนน้ำที่รดน้ำเห็ด ) ตามพื้นในโรงเพาะก็เยอะมากค่ะ ตอนนี้เริ่มท้อแล้วค่ะ รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ชลธิชา

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: จะแก้ปัญหามดกักินก้อนเห็ดไดยังไงคะ

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Sun Apr 08, 2012 11:18 am

กรณีเร่งด่วน..ใช้ไบกอนฉีดยุง ครับ..จริงแล้วไม่อยากให้ใช้เท่าไหร่เพราะจะมีสารตกค้าง.ถ้าเห็ดยังไม่ออกดอกผมว่าน่าจะใช้ได้ แต่ถ้ามีดอกเห็ดด้วยผมว่าใช้น้ำส้มลมควันจากทางศูนย์อานนท์ จะดีกว่าก็ได้ผลดีเหมือนกัน.

ที่พื้นโรงเรือน..ใช้น้ำยาเซฟวินหรือลองสอบถามตามร้านเกษตร ผสมน้ำราดที่พื้นโรงเรือน...ได้ผลยังไงแจ้งกลับด้วยนะครับ..เอาใจช่วย

นายหมูคนเมืองแพ

Re: จะแก้ปัญหามดกักินก้อนเห็ดไดยังไงคะ

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Fri May 11, 2012 8:00 pm

เป็นอย่างไรบ้างครับ..เรื่องมด
มันมีผงสำหรับใช้โรย..ให้มดมากิน..ตายยกฝูงเลย..ผมจำชื่อไม่ได้ คล้ายมีคำว่า ซินเจี่ย อะไรประมานนี้ครับ แผงละ 20 บาทมี 2ซองใช้ได้ดีมากเลย..

นายหมูคนเมืองแพ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน