การใช้นิวคลีโอไทด์ 108

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

การใช้นิวคลีโอไทด์ 108

ตั้งหัวข้อ  banphai on Tue Apr 03, 2012 2:59 pm

สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ 1 วัน ค่ะ

ตอนนี้อยากสอบถามการใช้นิวคลีโอไทด์108 กับเห็ดขอนขาว ตอนนี้หนูมีก้อนเชื้อเห็นขอนขาวที่ซื้อก้อนเชื้อเห็ดมาเปิดดอก จำนวน 500 ก้อนค่ะ ผลผลิตในช่วง 1 เดือนแรก(เปิดดอกครั้งแรกวันที่ 6 มีนาคม 55) ยังไม่ถึง 1 กิโลกรัมเลยค่ะ บางวันก็ไม่ออกเลย จนได้เข้ามาอ่านประสบการณ์ต่างๆ ของสมาชิก ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ทำให้เกิดความสนใจในตัวของนิวคลีโอไทด์108 เป็นอย่างมากที่จะมาช่วยเพิ่มผลผลิต อยากทราบอัตราส่วนในการใช้ และต้องเว้นระยะห่างกันกี่วันถึงจะใช้ได้หรือจะต้องใช้ทุกวัน และกับเห็ดนางฟ้าใช้เท่ากันรึเปล่าค่ะเพราะมีจำนวนก้อนเท่ากันอยู่ในขณะนี้ และจะมีการอบรมเกี่ยวกับการเพาะเห็นขอนขาวหรือเห็ดนางฟ้าอีกตอนไหนค่ะ สนใจอยากเข้าอบรมค่ะ

ขอรบกวนในการขอข้อมูลด้วยนะค่ะ (อยากหารายได้เสริมจากงานประจำค่ะ)

banphai

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: การใช้นิวคลีโอไทด์ 108

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Sun Apr 08, 2012 11:42 am

ตอนนี้อยากสอบถามการใช้นิวคลีโอไทด์108 กับเห็ดขอนขาว

กราบเรียนท่านอาจารย์..พี่ๆที่เคารพรักทุกท่าน...ขออนุญาตแซงคิวตอบก่อนครับ

ปรกติผมใช้ คลีโอไทด์108 ส่วนผสม 1 ฝาต่อน้ำ 20 ลิตร ฉีดพ่นหน้าก้อน 2 ครั้ง/สัปดาห์

ขอนขาวที่ซื้อก้อนเชื้อเห็ดมาเปิดดอก จำนวน 500 ก้อนค่ะ ผลผลิตในช่วง 1 เดือนแรก(เปิดดอกครั้งแรกวันที่ 6 มีนาคม 55) ยังไม่ถึง 1 กิโลกรัมเลยค่ะ บางวันก็ไม่ออกเลย
เห็ดขอนขาวผมเอง 1900 ก้อนช่วงแรกก็ไม่ออกเหมือนกันครับ คือเปิดดอกเมื่อวันที่ 4 มีนาคม 55 เก็บได้วันละ 2 กก.จริงๆมันควรจะได้วันละ 10++กก. ก็เลยมานั่งดูประวัติเก่าๆ.ที่เคยเพาะเห็ดมา.คือทำอะไรก็จดๆใส่บันทึกไว้พอเกิดปัญหาก็มานั่งพิจารณาดูก็ได้ความว่าสิ่งที่ทำให้เห็ดผมไม่ยอมออกดอกคือ 1.อุณหภูมิ ในโรงเรือนที่วัดได้ 39 - 41 องศา (ค่าที่ได้ควร= 30-35C) 2. ความชื้นสัมพัทธ์ 35 % (ค่าที่ได้ควร= 70-80% ) 3.ปริมาณแสง อันนี้กะไม่ถูกเหมือนกันเพราะผมไม่มีเครื่องมือวัดแสง เอาเป็นว่าอย่าให้แสงสว่างจ้าหรือมืดเกินไป..(ในตำราบอกว่าแค่พออ่านหนังสือได้)สมมุติว่าผมแทนค่าความสว่างเป็น 0 = มืดสนิท 10 = สว่างจ้า ผมแก้ปัญหาเห็ดไม่ออกดังนี้ 1.ลดอุณหภูมิในโรงเรือนให้ได้ อุณหภูมิ 30-35 องศา 2.เพิ่มความชื้นในโรงเรือน จาก35 % เป็น 60 - 70 % 3. ลดปริมาณแสงจาก 6 เหลือ 3-4 4. ฉีด คลีโอไทด์108 ส่วนผสม 1 ฝาต่อน้ำ 20 ลิตร ฉีดพ่นหน้าก้อน 2 ครั้ง/สัปดาห์....ตอนนี้เห็ดในโรงเรือนผมเก็บได้วันละ 10+ นิดๆ..ได้ผลอย่างไรนำมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

นายหมูคนเมืองแพ

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน