อาจารย์ครับ ก้อนเชื้อเห็นยานางิ ผมมีปัญหา อาการเหมือนขี้เลื่อยมันคืนตัวครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

อาจารย์ครับ ก้อนเชื้อเห็นยานางิ ผมมีปัญหา อาการเหมือนขี้เลื่อยมันคืนตัวครับ

ตั้งหัวข้อ  chayutphong on Tue Apr 17, 2012 1:06 pm

ลักษณะอาการเป็นแบบที่เห็นครับ..มันเหมือนขี้เลื่อยคืนตัว เหมือนก้อนเชื้อมันผุ..สาเหตุเกิดจากอะไรไม่ทราบครับ แล้วแบบนี้เอาไปเปิดแล้วมันจะออกดอกหรือปล่าว..ต้องแก้ปัญหายังไงครับ รบกวนอาจารย์ หรือท่านผู้รู้ด้วยครับ..ขอบคุณครับ

chayutphong

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

ลักษณะก้อนเชื้อเห็ดโคนญี่ปุ่นที่ส่งมานั้นไม่มีอะไรผิดปกติ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Tue Apr 17, 2012 11:16 pm

จำหน้าได้จากรูปว่า เป็นสมาชิกผู้ผ่านการอบรมจากอานนท์ไบโอเทคไป และเข้าใจว่า คุณคงจะยังไม่เคยทำก้อนเชื้อเห็ดโคนญี่ปุ่นมาก่อนใช่ไหม ใครก็ตามที่ทำเห็ดนี้ใหม่ๆ ก็เป็นอย่างนี้ทุกราย ทั้งๆที่ตัวเองทำถูกแล้ว แต่พอมันแสดงอาการที่คุณเห็น ทุกคนก็ย่อมตกใจกันหมด เพราะมันจะไม่เหมือน เห็ดอื่นๆ เช่น เห็ดนางรม เห็ดนางฟ้า ที่เส้นใยเห็ดขาว ลักษณะที่คุณส่งรูปมาให้ดูนั้น เป็นลักษณะธรรมชาติของเส้นใยเห็ดโคนญี่ปุ่น ไม่ต้องตกใจ และอย่าเอาไปทิ้ง มันเป็นลักษณะที่พอเส้นใยเดินเต็มแล้ว มันจะรัดตัวมันเอง คล้ายๆกับว่า มันเดินไม่ดี และเส้นใยเหี่ยวแห้งหายไป คล้ายๆมีแต่ขี้เลื่อย จริงๆแล้ว นั่นแสดงว่า เส้นใยเห็ดนี้ มันกำลังรัดตัว และอีกประมาณ 3-4 สัปดาห์ มันก็พร้อมที่จะรวมตัวกันเป็นดอกแล้ว เพียงแต่ว่า บางถุง เห็นเชื้อเห็ดในข้าวฟ่าง มีเชื้อราสีเหลืองเข้าไปทำลาย ให้ทำการแคะเอาข้าวฟ่างส่วนนี้ออกเสีย แล้วอย่าเพิ่งทำการเปิดดอกทันที ปล่อยให้มันทำการพักตัวเต็มที่เสียก่อน โดยการให้แสงและให้อากาศผ่านเข้าไปในสถานที่ที่วางก้อนมากยิ่งขึ้น เพราะทั้งแสงและอากาศบริสุทธิ์ จะทำให้เส้นใยเห็ดรวมตัวกันเพื่อจะสร้างดอกได้ดียิ่งขึ้น หลังจากนี้อีก 1-2 สัปดาห์คุณจะเห็นเลยว่า ก้อนเชื้อคุณจะแข็งขึ้นอีกเยอะ แต่อาจจะไม่ขาวอย่างที่ว่าน๊ะครับ สรุปแล้ว ถือว่า คุณมีฝีมือเลยทีเดียว เพราะน้อยคนนัก ที่จะทำก้อนเห็ดโคนญี่ปุ่นสำเร็จ ของคุณถือว่า ใช้ได้ทีเดียว ขอชมเชย ดวงกำลังขึ้นแล้วล่ะ หลังปีใหม่ไทยขอให้รวย ขอให้รวยเน้อ

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน