อยากรู้จริงๆ ทำไม ดอกเห็ดถึงมาออกที่ปากถุงคับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

อยากรู้จริงๆ ทำไม ดอกเห็ดถึงมาออกที่ปากถุงคับ

ตั้งหัวข้อ  parmamandog on Sun Apr 29, 2012 12:35 am

1 เห็ดนางฟ้าภูฐาน อยากรู้ว่า ทำไม เมื่อเวลาเห็ดพร้อมที่จะออกดอกแล้ว
มันถึงมาออกโผล่ที่ปากถุงคับ เป็นเพราะ มีออ็อกซิเจน อยู่มันเลยมาโผล่ออกตรงปากถุง
เหรอคับ

2 เคยเห็น เห็ดอกเล็กๆ ยั้วเยี้ย เกิดภายในถุง แต่ไม่มีที่จะออก มันเลยเหมื่อนตายคาถุง
เคยใช้มีดกรีด ช่วยให้มีทางออกได้ ก็จะมีเห็ด ออกดอกตรงที่กรีด แต่ต่อมาพบว่า
มีผลเสียคือ น้ำเข้าง่ายขึ้น หรือ ทำให้ก้อนแห้งง่ายขึ้น พอจะมีทางแก้ปัญหา เห็ดดอกเล็กๆ
เกิดภายในถุงวิธีไหนบ้างครับ

parmamandog

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

เเเ

ตั้งหัวข้อ  parmamandog on Sun Apr 29, 2012 12:43 am

3 เคยอ่านในหนังสือ บอกว่า เห็ดนางฟ้าภูฐาน ใช้เวลาบ่มก้อนเชื้อ ประมาณ1เดือน
หรือ จนกว่า "เส้นใยจะเดินมาถุงก้นถุง หรือเดินเต็มก้อน"

ดังนั้ ถ้า ใช้ถุง ขนาดยาว 2 เมตร หรือ ยาวมากหลายสิบเมตร แบบนี้ กว่า จะได้กินดอกเห็ด
ก็นานมากๆ เพิ่มขึ้น ตามความยาวของถุงเหรอครับ คืออยากรู้ว่า จริงๆ ไม่ได้ตลกนะครับ
คือ จริงๆแล้ว เส้นใย พร้อมที่จะออกเป็นดอกได้ ใช้ระยะเวลาเท่าใดคับ

parmamandog

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics
» สมาคมฝรั่งเศสกรุงเทพ แหล่งเรียนรู้วัฒนธรรมและภาษาฝรั่งเศสที่ใกล้ตัวเรา
» สำนักหอสมุดกลาง มหาวิทยาลัยรามคำแหง ขอเชิญชวนนักศึกษาทุกท่านที่มีหนังสือค้างส่ง นำหนังสือ คืน โดย ไม่เสียค่าปรับ
» Facebook ของกลุ่มนักศึกษาวิชาเอกอังกฤษ
» ประวัติและความเป็นมาของคณะมนุษยศาสตร์
» อยากทราบอีเมล เฟสบุ้ค ช่องทางการติดต่อ ของเืพื่อนๆสื่อสาร มนุษศสาตร์หน่อยค้าบ มาเป็นเื่พื่อนกันนะครับ