ผลการใช้อาหารเสริมผิดสูตร

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ผลการใช้อาหารเสริมผิดสูตร

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Wed May 09, 2012 7:07 am

ขออนุญาต อาจารย์ ดร.อานนท์ และคุณไผ่ครับ ช่วงนี้ผมว่างงาน
เลยหาเรื่องทดลองทำอะไรเล่น แล้วมาเล่าให้เพื่อนสมาชิกรับทราบ
ผิดพลาดทางเทคนิคหรืออย่างอื่นประการใด ช่วยกรุณาทักท้วงด้วยครับ

ปกติผมหมักขี้เลื่อยที่ได้มาด้วยกากน้ำตาลและ UM 92 สองสามวันก่อน
แล้วผึ่งแห้งกองเก็บไว้ พอจะใช้ทำเห็ดนางฟ้าภูฏานก็ผสมรำข้าว, แป้งเอ็นไซม์,
หินฟอสเฟต, ปูนโดโลไมท์, กากแป้งมัน, กากเอทธานอล, ใช้ KAT 901
แทนดีเกลือ ร่วมกับนิวคลีโอไทด์ 108 ผสมน้ำ ใช้ปรับความชื้น
ถ้าใช้ทำเห็ดแครงก็เพิ่มรำข้าวและกากแป้งมันหรือข้าวฟ่างเข้าไปอีก

คราวที่แล้วลองใส่ปุ๋ยสูตร 21:0:0 ในอัตราส่วน 1 กก. ต่อขี้เลื่อยแห้ง 100 กก.
หวังให้เห็ดแครงได้รับธาตุไนโตรเจนเพิ่มจากแอมโมเนี่ยมซัลเฟตโดยตรง
ทำก้อนเชื้อเห็ดแครงได้จำนวนที่ต้องการแล้ว ยังเหลือวัสดุเพาะอีกกองโต
ผมเลยเอามาทดลองเพาะเห็ดนางฟ้าภูฏาน เพื่อดูว่าจะได้ผลเป็นอย่างไร

ปรากฏว่าใช้เวลาบ่มก้อนเชื้อนานถึงสองเดือน เส้นใยจึงเดินถึงก้นถุง
อาจารย์สอนไว้ว่าเส้นใยเดินเร็วอาหารน้อย ถ้าเส้นใยเดินช้าอาหารมาก
ถ้าอย่างนั้นอาหารในวัสดุเพาะของผมคงมีมากแป็นสองเท่าของปกติ
ผมคาดหวังว่าล๊อตนี้คงได้เห็ดนางฟ้าภูฏานมากกว่าปกติเป็นสองเท่า

หลังจากเส้นใยเดินเต็มถุงดีแล้ว เอามาเปิดดอกได้อาทิตย์หนึ่ง
ได้ดอกเห็ดชุดแรกค่อนข้างสมบูรณ์ ไม่มีเหี่ยวแห้งเหมือนเคย

แถมยังมีตุ่มเห็ดแทรกขึ้นมากมายเป็นพิเศษตรงข้างถุงส่วนที่ได้รับแสง
ผมนึกกระหยิ่มใจ เห็นตุ่มเห็ดที่เกิดในถุงแล้วคงได้ดอกเห็ดมากมาย

แต่อนิจจา หลังจากนั้นอีกสองสามวันตุ่มเห็ดเริ่มเน่า เป็นแท้งตั้งแต่อยู่ในถุง
นึกถึงคำสอนของอาจารย์ที่ว่าอาหารเสริมมากไปจะทำให้ก้อนเชื้อเน่าเสียง่าย

เก็บไว้อย่างนี้คงเน่าหมดถุงแน่ มีอยู่ 40 ก้อน จะทิ้งก็เสียดาย
ผมเลยทดลองแกะถุงพลาสติกออก เหลือตรงส่วนก้นถุงวางเรียงไว้

พอมาถึงเมื่อวานนี้ตุ่มเห็ดพัฒนาเป็นดอกเห็ดเล็ก ๆ มากมาย
ผมใช้ยูเร็มโปรยละอองน้ำรักษาความชื้นในโรงเรือนให้สูงกว่า 80% ไว้
ร่วมกับฉีดพ่นก้อนเชื้อด้วยนิวคลีโอไทด์ 108 วันละสามเวลา

เมื่อเช้านี้ผมลงไปตรวจดู ดอกเห็ดโตขึ้นมาอีก จะลองเลี้ยงไว้ให้ถึงที่สุด
ได้ผลอย่างไรผมจะรายงานให้ทราบต่อไปครับ

พ.อ.ภักดี ตองอ่อน

packdee58

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: ผลการใช้อาหารเสริมผิดสูตร

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Wed May 09, 2012 5:06 pm

กราบเรียนท่านอาจารย์...ท่านพอ.ภักดี

สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ

กระผมนายมนตรี ครับขอขอบพระคุณท่านพอ.ภักดี..ในความเอื้อเพื้อ..เนื้อหาและข้อมูลอันเป็นประโยชน์ครับ

นายหมูคนเมืองแพ

สูตรไม่ผิดหรอกครับ สุดยอดต่างหาก

ตั้งหัวข้อ  Banlu on Wed May 09, 2012 8:48 pm

ถ้าผมเป็นเห็ดผมคงดีใจมากครับพี่ภักดี เพราะผมได้กินอาหารแบบเปรมปรีดิ์เลย (5555) ... เห็นดอกเห็ดของพี่แล้วนึกถึงหม้อสุกี้ทันทีเลยครับ ดอกสวย กลม น่าจะกรอบอร่อยนะครับ... พี่อย่าลืมถ่ายภาพตอนที่ดอกออกรอบ ๆ ก้อนแบบโตเต็มวัยนะครับ มันคงงามไปอีกแบบแน่ ๆ อยากจะได้ดอกเห็ดแครงออกแบบนี้บ้างจังเลยพี่ คงรวยไม่รู้ลืม (5555)

Banlu

วาระสุดท้ายของก้อนเห็ดเปลือย

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Thu May 10, 2012 7:46 pm

ผมขออนุญาตรายงานและโพสรูป ต่อครับ
เมื่อวานไม่ได้อยู่บ้านทั้งวัน ก้อนเห็ดเปลือยเลยไม่ได้อาหารจานด่วน ความชื้นคงต่ำกว่า 75%
ตอนเช้าลงไปดูพบว่าสองถุงแรกที่พบว่าตุ่มเห็ดเน่าตั้งแต่อยู่ในถุง มีสีน้ำตาลลามไปถึงดอกเห็ด
และมีกลิ่นเน่า ตุ่มเห็ดกับดอกอ่อนของก้อนอื่น ๆ ก็เริ่มเป็นสีน้ำตาล เลี้ยงไว้ต่อไปคงไม่ดีแน่
วันนี้เลยโล๊ะเอาไปหมักด้วย Bio-One (UM 92 หมด) ทำเป็นอาหารเสริมผสมขี้เลื่อยต่อไปครับ

คุณบรรลุครับ คราวหน้าผมจะทดลองเปลือยก้อนเห็ดแครงแบบนี้บ้าง กะเก็บที่เดียวพอ
ผมเก็บดอกเห็ดอ่อนได้กิโลครึ่ง จะเอาไปใส่หม้อสุกี้อย่างที่คุณว่า อาจเป็นผลผลิตตัวใหม่

คุณมนตรีครับ ผมอยากได้วงจร timer เอาไว้คุมยูเล็มเวลาไม่อยู่บ้าน
สมัยก่อนนานมาแล้วเคยใช้ IC เบอร์ 555 ต่อใช้เอง ตอนนี้ลืมวงจรหมดแล้ว
หรือแบบเปิด 1-2 นาที แล้วหยุดนาน 1-2 ชม. ที่ปรับช่วงเวลาได้ทั้งสองด้าน

ผมสรุปเอาเองว่าก้อนเชื้อเห็ดเน่าจากเชื้อแบคทีเรียเพราะอาหารเสริมมากไป
ประกอบกับการเสริมด้วยแอมโมเนี่ยมซัลเฟต หรือปุ๋ยสูตร 21:0:0 ลงไปด้วย
ซึ่งเห็ดแครงดูเหมือนจะตอบสนองดี แต่อาจไม่เหมาะสำหรับเห็ดนางฟ้าภูฏาน

เพาะเห็ดนางฟ้าภูฏานใช้อาหารเสริมสำเร็จรูป KAT 101+แป้งเอ็นไซม์-KAT 901
ผสมกับขี้เลื่อยหมักกับกากน้ำตาล+UM 92 จะสะดวก-ปลอดภัย-ได้ผลแน่นอนครับ

แก้ไขล่าสุดโดย packdee58 เมื่อ Thu May 10, 2012 8:35 pm, ทั้งหมด 3 ครั้ง (Reason for editing : แก้ไขข้อความ)

packdee58

ผมใช้ IC555 เปิด solenoid valve 10 วินาทีทุก 1-2 นาที โดยใช้กระเดื่องหยดน้ำ

ตั้งหัวข้อ  unaput on Fri May 11, 2012 2:06 pm

ท่านผู้การ
ผมเป็นสมาชิกวงนอก (หนูไผ่คงจำผมได้, เป็นลูกค้าเชื้อเห็ด) ขออนุญาตเสริมข้อมูลดังนี้

ผมใช้ IC555 เปิด solenoid valve 10 วินาทีทุก 1-2 นาที โดยใช้กระเดื่องหยดน้ำ ตามรูป
โดยตอนแรกพยายามสร้างแผนวงจรแบบ flip flop แต่ไม่สำเร็จ (วงจรไม่เสถียร) เลยใช้วงจรเดี่ยว 10-15 วินาที
แล้วใช้กระเดื่องหยดน้ำ ตั้งเวลาตามใจ จะ 1,2,3.......นาทีต่อครั้งก็ตามสะดวกครับ ตลอด 24 ชั่วโมง
(ไม่ทราบผิดหลักหรือเปล่า)

ผมมีวงจร timer และรูป แต่หาวิธีส่งยังไม่พบ
แล้วจะส่งตามให้ภายหลัง
หากแนะนำวิธีส่ง คงจะ่ช่วยให้เร็วขึ้นครับ

อุณพุทธ

unaput

ตั้งหัวข้อ  unaput on Fri May 11, 2012 2:41 pm

<script src='http://img98.imageshack.us/shareable/?i=flipflopmadewith2lm555t.gif&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript></noscript>
ขอทดลองครับ

unaput

รูป 2

ตั้งหัวข้อ  unaput on Fri May 11, 2012 2:47 pm

http://img208.imageshack.us/img208/175/flipflopmadewith2lm555t.gif
รูป 2

unaput

ตั้งหัวข้อ  unaput on Fri May 11, 2012 3:01 pm

<script src='http://img37.imageshack.us/shareable/?i=dsc00365kz.jpg&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript></noscript>

รูปแผงวงจรพร้อมกระเดื่องหยดน้ำครับ

<script src='http://img217.imageshack.us/shareable/?i=dsc00363j.jpg&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript></noscript>

ตัวแผงวงจรเดี่ยว ไม่ flip flop

ฝีมือช่างมือ1 5555555

P.S.

trigger ผมใช้กระเดื่องหยดน้ำแตะขั้ว 2 กับ 3 ครับ

อุณพุทธ

unaput

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Fri May 11, 2012 7:28 pm

เรียนท่านพอ.ภักดี..ท่านอุณพุทธ...ครับ

ผมขอสอบถามเพื่อเป็นความรู้ดังนี้ครับ
1.เป็นวงจรสำหรับทำอะไรครับ..

Timer

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Fri May 11, 2012 10:59 pm

ขอบคุณมากครับ คุณอุณพุทธ น่าจะเป็นวงจรนี้แหละครับที่ผมเคยต่อเมื่อ 30 ปีที่แล้ว
จะลองรื้อฟื้นดูครับ จำได้ว่าตรง output 1 กับ 2 ผมเอาไป bias ให้ transistor
แล้วเอาไปคุมรีเลย์ 12 โวลท์ ให้เปิด-ปิด วงจร 220 โวลท์อีกที

คุณมนตรีครับ ผมจะเอาไปเปิด-ปิด ระบบยูเล็มตอนไม่อยู่บ้านเท่านั้นเอง
ตอนนี้มี timer สำเร็จรูปใช้อยู่ แต่ปรับห้วงเปิด-ปิด ไม่ได้ดังใจ
ของคุณมนตรี ดูเหมือนว่าจะเป็นแบบควบคุมด้วยค่าความชื้นได้เลยใช่ไหมครับ

packdee58

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Sat May 12, 2012 8:47 am

เรียนท่านพันเอกภักดี..และพี่ๆที่เคารพรักทุกท่าน..
[quote]ดูเหมือนว่าจะเป็นแบบควบคุมด้วยค่าความชื้นได้เลยใช่ไหมครับ
ใช่ครับ
1.Sensor จะรับค่าความชื้นและอุณหภูมิ แล้วแสดงผลออกทางจอ LCD
2.การควบคุมความชื้นในโรงเรือน
Humi Low 60% ปัีมน้ำทำงาน
Humi High 85% ปั๊มน้ำหยุดทำงาน
3.การควบคุมอุณหภูมิ
Temp Low 25 องศา C
Temp High 35 องศา C

ความก้าวหน้าของโครงงาน
1.งานเขียนโปรแกรมเสร็จ
2.การทดสอบโดยใช้โปรแกรมจำลอง ระบบทำงานตามเงื่อนไขที่ตั้งไว้
3.อยู่ในระหว่างจัดหาอุปกรณ์

แล้วจะรายงานให้ทราบเป็นระยะ ตามกระทู้ "โรงเห็ดระบบปิด"

ตั้งหัวข้อ  unaput on Sat May 12, 2012 12:47 pm

สวัสดีครับทุกๆท่าน

ท่านผู้การ
จำได้ว่าตรง output 1 กับ 2 ผมเอาไป bias ให้ transistor
แล้วเอาไปคุมรีเลย์ 12 โวลท์ ให้เปิด-ปิด วงจร 220 โวลท์อีกที

ของผมใช้ output (ขา 3) ต่อตรงไป Relay ต่อ ไฟ 220 v.ไปเปิด Solenoid สเปรย์น้ำ

เวลา start ใช้กระเดื่องเป็นสะพานแตะขา2 (trigger) กับขา3(output) กระเดื่องแตะแล้วปล่อยนะครับ
เผื่อใครอยากทำสนุกๆบ้าง ง่ายๆ(ตอนแรกไม่ง่าย ใช้เวลาทดลองหลายเดือน ตอนน้ำท่วมครับ
ทีหลังมาปิ๊งกระเดื่องน้ำมาช่วยเลยใช้งานได้)

คุณมนตรี
เป็นเครื่องมือแบบชาวบ้านทำเอง วงจรทำงาน 10-15 วินาที (ผมเพิ่ม resistor อีก20 k ต่อ อนุกรมกับ VR
รวมเป็น 40 k)
หยดน้ำใส่กระเดื่องสักวินาทีละ 1 หยด ต่อรอบสัก 1-2 นาที ตลอด 24 ชั่วโมง

เผื่อใครอยากทำ
อุปกรณ์ต่อวงจรรวมไม่เกิน 50 บาท Relay 25 บาท
Solenoid 350 บาท ซื้อผ่านเน็ต

เอ่อ ผมอยากทราบเกี่ยวกับ Sensor รับค่าความชื้นหน่อยครับ รบกวนถามคุณมนตรี
ไม่งั้นต้องหันไปตัดผม คนผมยาวข้างๆ มาทำไฮโกรมิเตอร์ เปิดวงจรไฟแน่ๆ

อุณพุทธ

P.S.

net นี้

Solenoid ถูกหน่อย

http://www.taradplaza.com/_tarad/_templates/b/_modules/gotolink.php?aHR0cDovL3d3dy53YXRlci1tYXJ0Lm5ldC9wcm9kdWN0LXRoLTYwMzkyOS0zOTc0NTk0LVNPTEVOT0lEK1ZBTFZFKzIyMCtWK0FDLOC5guC4i+C4peC4tOC4meC4reC4ouC4lCvguKfguLLguKXguYzguKcrMjIwK+C5guC4p+C4peC4leC5jC5odG1s

unaput

วงจรไฟฟ้าน่าสนใจครับ

ตั้งหัวข้อ  Banlu on Sun May 13, 2012 8:08 pm

แต่ขออนุญาตคุยเรื่องสูตรอาหารของเห็ดนางฟ้าภูฎาน สูตร KAT101+เอนไซม์+KAT901 เป็นสูตรที่ใช้แล้วได้ผลยอดเยี่ยมจริง ๆ ครับ ขอยืนยัน Confirmed อีก 1 เสียง หลังจากอบรมเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ผมก็ใช้สูตรนี้มาตลอด ไม่ผิดหวังเลยครับ ดอกออกสวย รสชาดอร่อย อัตราก้อนเสียน้อยมาก ๆ ครับ และที่สำคัญคือปลอดภัย โดยผมได้นำเห็ดเข้าตรวจสอบ จนผ่านมาตรฐาน GAP จากกระทรวงเกษตรฯ เรียบร้อย รวมทั้งฟังค์แบคคิว และ 108 ก็ยอดเยี่ยมเช่นกัน .... ช่วงที่น้ำท่วมกรุงเทพฯและปริมณฑล ผมไม่มีผลิตภัณฑ์ของทางศูนย์ใช้ ผมจึงใช้สูตรอมตะดั้งเดิม ปรากฎว่าก้อนเสียเยอะมาก ...เพื่อน ๆ สมาชิกครับ ทำมาแล้วจึงบอกได้ ขอยืนยันอีกครั้งนึง

อาจารย์อานนท์และคุณไผ่ครับ ช่วยคิดสูตรที่ลดต้นทุนและลดปริมาณการเสียของก้อนเห็ดแครง แบบที่ใช้ได้ดีเหมือนเห็ดนางฟ้า
ซึ่งปัจจุบัน ผมได้คิดหาวิธีหลากหลายสูตรแล้วซึ่งได้ผลดีเช่นกันและค่อนข้างอยู่ตัว แต่ต้นทุนยังไม่ลดลงเท่าไหร่ ... ถ้าหากว่าเรามีสูตรที่ลดต้นทุนได้ ผมคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกหลายท่านครับ....ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Banlu

เพาะเห้ดนางฟ้าภูฏานด้วนฟางข้าว

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Thu May 17, 2012 1:58 am

คูณอุณพุทธครับ ผมขอขอบคุณอีกครั้ง สำหรับลิงค์สั่งซื้อโซลินอยด์
ผมไม่รู้ว่ามีโซลินอยด์แบบนี้ขายเลยถอดเอาจากเครื่องซักผ้าเก่ามาใช้
ใช้ timer ตัวนี้จ่ายไฟฟ้า 220 ให้ power supply ที่ถอดจากคอมเก่า
กับจ่ายให้โซลินอยด์ และเอา 12 โวลท์ จาก power supply จ่ายให้ Ulem
ก็พอใช้แก้ขัดตอนไม่อยู่บ้านได้ครับ

ผมยังมีก้อนเชื้อเห็ดนางฟ้าภูฏาน ที่ใช้อาหารเสริมสำหรับเห็ดแครงอีก 40 ถุง
เส้นใยเดินเต็มนานสองเดือนเหมือนกัน จะเอาไปเปิดดอก ประเดียวก็จะเสียอีก
ผมเลยเอามาทำเป็นหัวเชื้อ คลุกกับฟางข้าวที่นึ่งฆ่าเชื้อแล้ว แล้วใส่ถุงขนาดใหญ่
กับใส่กระสอบปุ๋ย สังเกตเห็นเส้นใยเดินเร็วมาก เพิ่งทำได้สองวันเท่านั้น
อีกไม่กี่วันคงได้ดอกเห็ด เพื่อน ๆ ที่มีฟางข้าวเหลือทิ้งลองทำดูได้ครับ

packdee58

ขออภัยไว้ด้วย เกรงว่าจะเป็นการผิดมารยาท หรือรบกวนท่านสมาชิกถ้าจะพูดคุยปรึกษานอกเรื่องไปบ้าง

ตั้งหัวข้อ  unaput on Thu May 17, 2012 7:25 pm

สวัสดีทุกท่านครับ
ขออนุญาต อาจารย์ ดร.อานนท์ และคุณไผ่

คุณมนตรีครับ (หวังว่ายังเข้ามาอ่านอยู่ครับ)
ผมอยากทราบเกี่ยวกับ Sensor รับค่าความชื้นหน่อยครับ ว่าจะนำมาใช้บ้าง
ตอนนี้กวนลูกสั่งซื้อ Ulem ไปแล้ว เดิมใช้แต่หัวสเปรย์ตรงจากก๊อกน้ำ

ท่านผู้การ You’re welcome.
ผมขออนุญาตทดสอบภาษาบ้างครับ
Hello Kanali Packdee
Je, siku zote kulala siku za hivi karibuni?
Jana usiku kwa ajili yangu ilikuwa juu ya 3:00 asubuhi.
Nahitaji ushauri wako katika uyoga kuongezeka kutoka logs.
Shukrani mapema.

ภาพที่ 2 พัดลมคอมพ์ใช้กับอะไรครับ จะได้ติดบ้าง

เกรงว่าจะเป็นการผิดมารยาท หรือรบกวนท่านสมาชิกและทางเว็บนี้
ก็ต้องขออภัยไว้ด้วยถ้าจะพูดคุยปรึกษานอกเรื่องไปบ้าง

ผมจิ๊ก Timer เก่า(มีวาวล์ปิดเปิดน้ำในตัว) ที่รดน้ำต้นไม้มาใช้ (ก๊อกบน) แต่ตั้งเวลาได้แค่ 6 ครั้งต่อวัน คิดว่าความชื้นจะวูบวาบ
จึงทำก๊อกกลางเพิ่ม ใช้วงจรจาก IC555 มาเปิด Solenoid valve นานประมาณ 12 วินาที ทุก 1-2 นาที ตลอด 24 ช.ม.(ขออภัยที่อธิบายซ้ำ)
กลางคืน 24:00 – 05:00 น้ำประปาอ่อน กระเดื่องจะช้าลงเอง ร่วม 10-15 นาที จึงจะกระดก สักหนึ่งครั้ง วันแรกไม่รู้ไปดูตอน ตี 1 ตี 2 เห็นน้ำไม่ค่อยหยด เลยเปิดเพิ่มให้หยดมากเท่าปกติ ตอนสายตื่นมาน้ำนองบ้าน(วงจรอยู่ในบ้าน,ใช้กระป๋องรับน้ำจากกระเดื่องเก็บไว้)

ผมกำลังทดลอง (ลองมา 1ปีครึ่งแล้วครับ ยังไม่สำเร็จ ใกล้จะถอดใจอยู่แล้ว) เลี้ยงเห็ดนางฟ้าภูฏานในขอนไม้มะม่วงบ้าง นนทรีบ้าง ตอนนี้ไม้อะไรไม่แน่ใจ ลูกเขาตัดมาให้จากสวนเขาที่เมืองกาญจน์

ใช้วิธีเวียนพักแห้ง 14 วันแต่ละท่อน แล้วมาเปิดดอก 15-20 วัน ออกดอกหรือไม่ออกก็เวียนเก็บพักแห้งไปใหม่

ตั้งแต่เจาะขอนไม้ใส่เชื้อเห็ดเมื่อ 25 ธ.ค.2553 จนถึงปัจจุบัน เห็ดไม่เคยเติบโตในโรงเปิดเลย ได้แต่โผล่ออกมาไม่เกินเล็บนิ้วก้อย แคระแกร็นอยู่อย่างนั้น

มีอยู่ 2-3 ครั้ง ที่ได้ยลให้ชื่นใจ

และทุกดอกที่ได้ทาน ไปโตเองบนบ้านเวลาที่เก็บพักแห้งทั้งนั้นเลย(แล้วเอาลงมาปล่อยโตในห้องน้ำ)
โดยเฉพาะภาพล่างสุดซ้ายมือ ทิ้งไว้จนปล่อยสปอร์ขาวทั้งท่อนไม้ (ไม่ทันได้เอาลงห้องน้ำ) จะทิ้งก็เสียดาย ต้องเอามาลวกทานทั้งแก่ๆนั้นแหละครับ

พิมพ์มาตั้งแต่ตอนสาย เพิ่งเสร็จนี่แหละครับ

unaput

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Thu May 17, 2012 10:49 pm

Karibu Mr.Unaput

Picha ya pili ni mzima kitengo cha umeme.
Mimi ni kuondolewa kutoka kwa kompyuta ya zamani ..
Mimi kutumia Volt 12 tu DC.

yako uyoga si mbaya
Kama kutumia kubwa logi unaweza bora uyoga
Baada ya magogo ni full koloni la mycelium uyoga.
lazima kuchochea mycelium kwa kuweka logi katika maji baridi sana kwa masaa 12 au zaidi.

Hii ni Lentinus squarrosulas Mont juu ya gogo.

Kuwa na bahati nzuri
Kanali Packdee

แก้ไขล่าสุดโดย packdee58 เมื่อ Thu May 17, 2012 11:07 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง (Reason for editing : sahihi vibaya neno)

packdee58

เพาะเห้ดนางฟ้าภูฏานด้วนฟางข้าว

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Sat Jun 02, 2012 4:30 am

เมื่อราวสองสัปดาห์ที่แล้วผมทดลองเอาก้อนเชื้อเห็ดนางฟ้าภูฏานมาทำเป็นหัวเชื้อ
นำฟางข้าวที่นึ่งฆ่าเชื้อแล้วมาพันให้แน่นเป็นเกลียวแล้วขดกลมเหมือนที่เช็ดเท้าใยมะพร้าว
แล้วเอาใส่ถุงพลาสติกขนาดใหญ่ กับใส่กระสอบเป็นชั้น แต่ละชั้นบี้ก้อนเชื้อโรยบริเวณขอบนอก เหมือนการโรยหัวเชื้อตอนทำเห็ดฟางกองเตี้ย
ใช้เวลาบ่มไม่ถึงสองสัปดาห์ ตอนนี้ได้ดอกเห็ดแล้ว เลยขออนุญาตโพสรูปให้เพื่อนสมาชิกดูครับ

packdee58

ดอกเห็ดชุดที่สอง

ตั้งหัวข้อ  packdee58 on Sat Jun 09, 2012 7:33 am

ผมขออนุญาตโพสรูปดอกเห็ดชุดที่สอง
หลังจากพักก้อนได้อาทิตย์หนึ่งก็ได้ดอกเห็ดชุดที่สองครับ

วิธีเพาะเห็ดด้วยวัสดุอื่นที่ไม่ใช่ขี้เลื่อย ผมไม่ได้คิดทำเอง
อยู่ในรายการที่อาจารย์สอนระหว่างที่เข้าอบรมนะครับ

packdee58

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน