เห็ดหลินจืออายุหลังเปิดดอก ประมาณ 45 วัน

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เห็ดหลินจืออายุหลังเปิดดอก ประมาณ 45 วัน

ตั้งหัวข้อ  sasi55 on Thu May 10, 2012 3:50 pm

เรียน คุณไผ่และอาจารย์อานนท์และ สมาชิกทุกท่านที่ช่วยตอบค่ะ
เห็ดหลินจือจากหัวข้อก่อนหน้านี้ นำมาตัดส่วนที่เป็นราออก ล้างน้ำให้สะอาดและนำมาหั่นบางๆและนำมาตากแดดจะสามารถนำมารับประทานได้หรือไม่ค่ะรบกวนสอบถามค่ะ
เคยอ่านในหนังสือพบว่า ถ้าอายุ ไม่ถึง 60 วันจะไม่สามารถนำมารับประทานได้ค่ะ จะเป็นอันตรายเพราะมีสารอัลคานอยด์

ขอบคุณค่ะ
Sasi 55

sasi55

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: เห็ดหลินจืออายุหลังเปิดดอก ประมาณ 45 วัน

ตั้งหัวข้อ  redrobin on Thu May 10, 2012 4:15 pm

้ดอกเห็ดอายุ 45 วัน ถือว่ามีอายุพอสมควรและก็ทานได้แล้วครับไม่เป็นอันตรายอะไร
เพียงแ่ต่ว่าสารสำคัญทางยาจะมีน้อยกว่าดอกเห็ดที่แก่เต็มที่ ระวังให้มาก ๆ เรื่องราเขียวนะครับ อย่าเสียดาย
ยังไงลองฟังความเห็นท่านอื่นดูครับ

redrobin

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics