ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ตั้งหัวข้อ  sasi on Thu May 17, 2012 12:36 pm

ถึง อาจารย์อานนท์ / คุณไผ่
จาก ศศิธร สมาชิก 2552/P100/019
พอดีจะสร้างโรงเห็ดขนาดเล็ก ก.3X ย.5 เมตร สำหรับเพาะเห็ดขอนขาวเพื่อศึกษาก่อนทำเป็นอาชีพจริงจัง
อยากจะสอบถามข้อมูลการมุงหลังคาโรงเพาะเห็ดขอนขาวค่ะ
1. ถ้ามุงหลังคาเป็นหญ้าคาหรือมุงจากจะสามารถใช้ได้ไหมค่ะหรือว่ามุงเป็นสังกะสีดีกว่า(พอดีมีสังกะสีไม่ได้ใช้งานอยู่)
2. และหากมุงหลังคาสังกะสีสามารถใช้เพาะเห็ดนางฟ้าหรือนางรมจะเกิดปัญหาไหมค่ะ(เผื่อว่าจะหมุนเวียนเพาะเห็ดตามฤดูกาล)
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
ศศิธร
Laughing

(หากเพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใดมีคำแนะนำ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะพอดีจะเริ่มสร้างโรงเห็ดวันที่ 23 พ.ค. 55) cat

sasi

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ on Thu May 17, 2012 1:46 pm

ยินดีต้อนรับสมาชิกเห็ดขอนขาว..

นายหมูคนเมืองแพ

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ

ตั้งหัวข้อ  sasi on Thu May 17, 2012 3:59 pm

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ king

sasi

หลังคาโรงเรือนเพาะเห็ด หากไม่ใช้จากหรือหญ้าคาจะได้ไหม คำตอบคือได้

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Fri May 18, 2012 6:06 am

ขอรวมคำตอบทั้งสองคำถามของคุณว่า ที่คุณถามนั้น คุณจะเอาไปเพาะเห็ดขอนขาวที่ไหน หสากเป็นภาคกลางแล้วล่ะก็ ใช้ได้ทั้งหลังคาสังกะสีและจาก ในกรณีที่เป็นหลังคาสังกะสี ฤดูร้อน อุณหภูมิอาจจะสูงไปในตอนกลางวันสำหรับเห็ดนางรม เห็ดนางฟ้า แต่แก้ปัญหาได้ง่ายด้วยการทำเพดานให้เขาเสีย โดยใช้สะแลนขนาด 70% ขึ้นไป และพยายามทำหลังคาให้สูง ความร้อนจากหลังคาก็จะไม่แผ่ลงไปถึง พอคุณทำเพดานให้มันได้จะดีมาก เพราะความร้อนที่เกิดช่วงแดดจัด จะมากระทบกับเพดาน แล้วความร้อนก็จะตีกลับ ยิ่งถ้าเราทำการรดน้ำที่เพดานได้บ่อยๆ จะมีการระเหยของน้ำเกิดขึ้น แน่นอนน้ำหรือความส่วนบางส่วนก็จะกระเซ็นลงมา กลับเป็นผลดีต่อความชื้นภายในโรงเรือน ขณะที่หากมีการระเหยของน้ำเร็วขึ้น ในช่วงที่มีการเปลี่ยนสถานะจากน้ำของของเหลวเป็นไอ มันจะดึงเอาความร้อนแฝงล่องลอยไปด้วย ก็จะทำให้มีอากาศหมุนเวียน มีออกซิเจนเข้ามาแทนที่ในโรงเรือน และอุณหภูมิก็จะไม่สูงเกินไป ดังนั้น หลังคาสังกะสีใช้ได้ และทนอยู่ได้นานกว่าด้วย

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ขอบคุณค่ะ คุณไผ่

ตั้งหัวข้อ  sasi on Fri May 18, 2012 9:18 am

ถึง คุณไผ่
ขอโทษด้วยค่ะที่ลืมบอกไปว่าจะเพาะเห็ดขอนขาวที่ไหน จะเพาะที่จังหวัดอุดรธานีค่ะ
ขอบคุณนะค่ะที่ให้ข้อมูล แต่ดิฉันอ่านแล้วไม่แน่ใจว่าดิฉันเข้าใจถูกไหม ดิฉันจึงจะสรุปความเข้าใจของดิฉันให้คุณไผ่อ่านดูว่าเข้าใจตรงกันรึเปล่า
สรุปตามที่ดิฉันเข้าใจ คือ ถ้าเพาะเห็ดขอนขาวสามารถมุงหลังคาโรงเรือนเป็นสังกะสีได้โดยไม่ต้องทำเพดาน แต่ถ้าจะใช้เพาะเห็ดนางฟ้า, นางรม ควรทำเพดานตามที่คุณไผ่แนะนำจะช่วยให้อากาศเย็นลง

ขอบคุณค่ะ
ศศิธร king

sasi

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน