ปัญหาราเขียว

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ปัญหาราเขียว

ตั้งหัวข้อ  pacom00000 on Tue May 22, 2012 8:40 pm

รบกวนถามคุณไผ่ ด้วยนะครับคือผมมือใหม่เพิ่งซื้อก้อนเห็ดภูฐานมาหัดเลี้ยงดอกจำนวน 7000ก้อน ตอนนี้ประสบปัญหาราเขียวเยอะมากไม่ทราบพอมีวิธีแก้ไหมครับผมถามคนที่ทำมาก่อนเขาบอกว่าเป็นสาเหตุจากก้อนไม่ดีนึ่งไม่สุกผมก็เลยลองกลับไปถามคนที่ผมซื้อก้อนมาว่าเขานึ่งกี่ชั่วโมงตอนแรกได้รับคำตอบจาก ภรรยา เขาว่า 3ชั่วโมง แต่พอตอนหลังผมเจอตัวเขาซึ่งปกติไม่ได้อยู่ประจำฟาร์มเลย(พูดง่ายๆคือเขาไม่ได้เป็นคนลงมือเอง)เขาบอกว่านึ่ง 6ชั่วโมง ผมก็เลยสงสัยว่าใครคนใดคนนึงต้องโกหกผมแน่เลยที่นี่ผมจะถามว่า ถ้าเป็นที่ก้อนไม่ดีเลยเนี่ยคงแก้ไขไม่ได้เลยสิครับ และ ถ้าไม่ได้เป็นที่ก้อนปัญหาราเขียวแบบนี้พอมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ โดยส่วนตัวผมลองหมักจุลินทรีย์ชีวภาพแล้วชื่อ "พลายแก้ว" แต่ฉีดกันแบบวันเว้นวันก็ไม่เห็นผล จึงอยากขอคำแนะนำจากคุณไผ่ และ ผู้รู้หลายๆท่านในเว็บบอร์ดแห่งนี้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ปล.เปิดอบรมเห็ดถุงเมื่อไหร่ครับแล้วค่าสมัครเท่าไหร่ครับสนใจอยากไปหาความรู้นะครับ

pacom00000

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

เรื่องก้อนเห้ดเป็นราเขียวตอบมาหลายครั้งแล้ว ขอความกรุณาค้นหาจากกระทู้หลายๆกระทู้ที่ผ่านมาก็แล้วกัน

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld on Tue May 22, 2012 11:21 pm

เรื่องของก้อนเชื้อเป็นราเขียวได้ตอบซ้ำแล้วซ้ำอีกหลายครั้งหลายครา โดยสรุปว่า มันไม่ได้อยู่ที่ผู้ผลิตก้อนนึ่งสุกหรือไม่สุก เขาทำของเขาถูกแล้ว และเขาทำอาชีพนี้เป็นอาชีพ คงไม่มีใครหรอกที่จะมาหลอกขายก้อนแล้วเสีย เนื่องจากเขาก็ต้องการให้อาชีพเขายั่งยืน หากใครซื้อไปแล้วเสีย วันหลังก็จะไม่มีใครมาซื้อของเขาๆก็อยู่ไม่ได้ แต่ที่มันเสีย เพราะเขาไม่รู้ เขาอาจจะไม่ได้เรียนมา เขามีประสบการณ์เคยทำมาอย่างนี้ เขาก็ทำอย่างนี้มาตลอด โดยเขาไม่รู้ว่าแท้ที่จริงแล้ว มันมีทางป้องกันการเกิดราเขียวได้ ด้วยการหมักให้หอมเสียก่อน ฉะนั้นขอให้คุณลงทุนหน่อย ลงทุนเสียเวลาสักพักแล้วไปอ่านในกระทู้ที่ผ่านมาแล้วคุณจะเข้าใจ ส่วนการอบรมนั้น ตอนนี้ยังไม่ได้กำหนด แต่สามารถเข้าชื่อจองไว้ก่อนได้ เมื่อไหร่ ดร.อานนท์ว่าง เราก็จะจัดทันที ค่าอบรมนั้น เราจะยังไม่ขึ้นตามเงินเดือนและค่าแรงตามประกาศของรัฐบาลชุดนี้ เรายังยืนค่าอบรมเรื่องเห้ดถุงอยู่ที่ 2,000 บาท ใช้เวลาอบรม 1 วันเต็มๆ สอบถามรายละเอียกได้ที่ 02-9083308 และ 0860830202

Pai_Anonworld

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน